สอบถาม เพื่อนๆเกี่ยวกับ single-dual supply และค่าไฟ

อ่านบนความของ dell server เค้าเขียนประมาณว่า เสียบสายไฟเพื่อใช้ 2 power supply จะทำให้ประหยัดไฟได้มากกว่า ใช้แค่ 1 power supply ในบางกรณี
ท่านๆ คิดว่าอย่างไร จริงหรือไม่ และ ท่านๆที่มี 2 power supply เสียบสายไฟกันทั้ง 2 power supply เลยหรือไม่ และใช้ไฟกันท่านละกี่ unit / เดือน

ปล. ตอนนี้ผมเสียบไว้แค่ 1 PSU 14 เครื่อง 1100unit/เดือน ค่าไฟเกินไปเดือนละหมื่น :875328cc:

มารอฟังครับ เสียบ 2 ตัวจะน้อยกว่าตัวเดียวได้ไงผมไม่เข้าใจแฮะ
แต่ถ้าลองดูสักเดือนน่าจะรู้นะครับ

เสียบสองตัวเปลืองกว่า ฟันธง!! ใช้ c6100 dual + psu ครับ

เครื่อง Dell R710 ดูจาก iDRAC6

PSU 1 ตัว 0.6A

ส่วนเคยวัด PSU 2 ตัว 0.8A

คิดตามหลักการไม่น่าจะเกี่ยวครับ หากเกี่ยวก็ควรจะกินไฟเยอะขึ้น
เพราะต้องจ่ายไฟพร้อมกัน 2 ตัว แต่จะมีอุปกรณ์ตัวหนึ่งคอย Switch ไฟครับ (มันไม่ได้ใช้ไฟพร้อมกัน 2 ตัวนะครับ)

ส่วนถ้าเป็นเรื่องการต่อขนานหรืออนุกรม ที่ทำให้กินไฟเท่ากัน หรือน้อยกกว่าอันนี้ผมไม่รู้เลยครับ T^T

ที่เคยใช้ๆมาก็กินเพิ่มขึ้นครับ เพิ่มเยอะด้วยหละ 555+

redundant power supply ใช้ 2 psu ไม่มีทางที่จะช่วยประหยัดไฟครับ
ส่วนการกระจายโหลดนั้น แล้วแต่ผู้ผลิต design ไว้ว่าจะ 50/50 หรือว่า 100/0 ครับ
เท่าที่ผมเจอ HP ส่วนใหญ่จะ 50/50 ส่วน dell gen12 server นั้นจะ 100/0