อยากทราบวิธีดู show processlist อ่ะครับ ใครพออธิบายได้บ้าง

อย่างตัวอย่างด้านบนนี้ ค่าแต่ละตัวคืออะไรบ้างครับ
Id คืออะไร เดาว่าน่าจะแค่เลขรันลำดับเฉยๆ ไม่ได้มีความหมายอไร (แต่ผมสงสัยทำไมเลขมันข้ามๆ)
Query นี่น่าจะหมายถึงการเรียกใช้ database หรือเปล่า?
Sleep นี่คืออะไรครับ มันดีหรือไม่ดี
Time เลขน้อยถือว่าดีใช่หรือเปล่า แล้ว 2 ตัวบนมีเลขโดดมาที่ 950 นี่แปลว่ามันกำลังมีปัญหาใช่หรือเปล่าครับ
sending, sorting, opening, locked, null นี่หมายความว่าไงบ้างครับ (บางตัวเดาได้แต่ไม่แน่ใจ)
แล้วช่องหลังสุด บางอันเป็นคำสั่ง sql แต่บางอันขึ้นว่า null มันหมายถึงอะไรครับ ถ้าขึ้น null เยอะๆ นี่แปลว่ากำลังมีปัญหาใช่เปล่า

ผมลองหาข้อมูลดู ไม่เห็นมีเว็บไทยเว็บไหนอธิบายเรื่องเหล่านี้เลย (หรือผมหาไม่เจอเองไม่รู้)
ทั้งที่มันน่าจะเป็นเรื่องพื้นๆที่ทุกคนต้องผ่าน มันน่าจะดีนะครับ ถ้ากระทู้นี้จะมีคนตอบ
เวลามีมือใหม่ เขาไม่รู้เรื่องพื้นฐาน จะได้มีที่ให้ศึกษา

ขอบคุณครับ

ที่ไม่มีอธิบายเพราะมันความหมายตรงตัวหมดเลยครับ
ดูหัวตารางแล้ว(ควรจะ)เดาได้เลยว่าช่องไหนหมายถึงอะไร

อย่างในช่อง command ถ้าไม่ได้ใช้ขั้น advance มันจะมีแค่ 2 อันหลักๆนี่แหละครับ
sleep คือยังไม่มีการประมวลผล (ใน process id นั้นๆ) ซึ่งจะทำให้ช่อง info เป้น null และ state ว่าง (เพราะมันไม่มีการทำงาน)
ส่วน query คือกำลัง query อยู่

แล้วก็ ในช่อง time คือระยะเวลาตั้งแต่อยู่ในสถานะนั้นมาครับ
อย่าง sleep ต่อให้ time ขึ้นเยอะๆ ก็ไม่ค่อยมีปัญหากับ load average (แต่จะไปเจอ connection full แทน)

ส่วนช่อง state คือบอกรายละเอียดว่า ไอ้ query ที่กำลังทำนั่นอยู่ในสถานะกำลังทำอะไรอยู่ ซึ่งก็แปลตรงตัวเหมือนกันครับ