Shoutcast ตรงหน้าแสดงผล ทำไงให้เป็นภาษาไทย

Shoutcast ตรงหน้าแสดงผล ทำไงให้เป็นภาษาไทย
มีใครพอทราบบ้างครับ ว่าทำยังไง ที่แสดง status
ให้มัน encoding thai เลย โดยไม่ต้องกด คลิกขวา > encoding > thai

รบกวนด้วยครับ เห็นทำได้หลายท่านเลย

Coding charset เป็น TIS-620 หรือ utf-8

hex แกตัวรันเอาเลยคร๊าบ

[quote author=iCafe link=topic=6140.msg56324#msg56324 date=1176796417]
hex แกตัวรันเอาเลยคร๊าบ

เหมือนกันเลยครับ
load binary มา hex แก้แล้ว up ทับ

ท่านใด มีไฟล์บ้างครับ แก้มะเปงครับ อะไรคือ hex

debug โปรแกรมในรูปแบบ Heximal หรือ ฐาน 16 นั่นเองครับ

ผมใช้ vi แก้เอา lol

HEX คือ เลขฐาน 16 ซึ่งเป็นตัวเลขที่คอมพิวเตอร์ใช้ในการอ่านนั่นเอง โดยเลขฐานที่มนุษย์ใช้คือ เลขฐาน 10 ซึ่งก็คือ (0-9)
ส่วนเลขฐาน 16 ก็จะมี 0-9 และ A-F คร่าวๆละกันครับ

ทำการแก้ไข ต้องใช้อะไรบ้าง ?
การจะแก้ค่า HEX ได้จะต้องมีโปรแกรมประเภท HEX Editor ซึ่งก็มีหลายโปรแกรม ลองหาเอาครับ ที่ผมใช้ผมใช้ NitroHex

ขอบคุณทุกท่านครับ

ท่าน icez ไม่ทราบว่า script ควบคุม ท่าจะจำหน่าวรึเปล่าคับ

[quote author=thaidhost link=topic=6140.msg56334#msg56334 date=1176802633]
ขอบคุณทุกท่านครับ

ท่าน icez ไม่ทราบว่า script ควบคุม ท่าจะจำหน่าวรึเปล่าคับ
[/quote]cp ตัวนั้นไม่สมบูรณ์ครับ ไม่คิดจะขาย ^^"

มีแผนจะ rewrite ใหม่เร็วๆ นี้ กะว่าแนวๆ plesk ไม่ก็ castcontrol เลยล่ะครับ
ลองไปหาดูนะครับ castcontrol เจอมา แต่ลองแล้วไม่ work ก็เลยไม่ได้ใช้

ผมก็นั่งแก้กับ vi แก้ไป แก้มา เพี้ยนไปเลย ฮ่าๆ

ปัจจุบันก็เลยรอน้องไอซ์บริจาคสักตัว

ผมใช้ hex workshop
http://www.hexworkshop.com/

โหลดมา แล้วก็เอาตัวที่รัน shoutcast มาเปิดใน hex workshop หา charset แล้วก็แก้ตามที่ต้องการครับ

ไม่ยากครับ ลองดูก่อน

:slight_smile:

แต่ขอบอกไว้ว่า “กรุณาให้เครดิต” แก่เจ้าของโปรแกรมด้วยนะครับ

เพราะผมเคยเห็นบางที่ แก้เอาชื่อเว็บของตัวเองมาใส่แทนเลย

[quote author=ThaiHostCool.com link=topic=6140.msg56342#msg56342 date=1176806067]
แต่ขอบอกไว้ว่า “กรุณาให้เครดิต” แก่เจ้าของโปรแกรมด้วยนะครับ

เพราะผมเคยเห็นบางที่ แก้เอาชื่อเว็บของตัวเองมาใส่แทนเลย

พอแก้ เสร็จ แล้ว save

แก้จาก ISO-8859-1 (ความยาว 10 ตัว)
แก้เป็น TIS-620 (ความยาว 7 ตัว) ใส่ space ต่อท้ายให้ครบ 10 ตัวด้วยครับ

เป็นอันนี้ครับ windows-1252

code ของ space bar คือ 20 ครับ

ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ ท่า icez

ถ้า cp ตัวใหม่มา ขอดูได้นา