ขอแสดงความเสียใจเนื่องจากการจากไปของภรรยา คุณวีระพันธุ์ (sheroku)

ขอแสดงความเสียใจอย่างสูงครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

บาส…

ขอแสดงเสียใจด้วยนะครับ

อยากถามว่า

บริจาคร่างกายคือเอามาทำพิธีได้แค่เส้นผมกับ เล็บเท่านั้นหรอครับ

Rip

ขอแสดงความเสียใจอย่างสูง และเป็นกำลังใจให้ผู้อยู่เบื้องหลังครับ

ครับ ขอแสดงความเสียใจด้วยน่ะครับ

ครับ ขอแสดงความเสียใจด้วยน่ะครับ

สู้ๆนะครับ เขาไม่ได้จากเราไปไหนครับ เมือถึงเวลาก็จะได้พบกันอีก

ขอแสดงความเสียใจ ด้วยเช่นกันค่ะ

ไปสบายแล้วค่ะ คนอยู่ยังต้องดิ้นกันต่อไปค่ะ

เพื่อนผมคนนึงเคยจากไปและได้ทำเรื่องไว้ เขาจะมอบร่างคืนให้ครอบครัวอีกครั้งหลังจากได้ทำหน้าที่ตามประสงค์แล้ว ก็ไปทำพิธีกันอีกรอบตอนนั้นครับ

ใครที่คิดอยากบริจาคติดต่อได้ที่สภากาชาดไทยครับ

เพิ่มเติมครับ

เมื่อร่างกายที่มอบให้ ศูนย์แพทย์เพื่อนำไปเป็น “อาจารย์ใหญ่” เสร็จสิ้นแล้ว ญาติจะขอรับคืนร่างนั้นหรือไม่ก็ได้ครับ

เพราะบางครอบครัว ก็ทำพิธิแค่เล็บ เส้นผม ฯลฯ ในรอบแรกแล้วก็จบ บางครอบครัวก็ขอร่างกลับมาทำพิธีอีกครั้ง

ส่วนถ้าครอบครัวไหนไม่ขอร่างคืน สภากาชาดจะทำพิธีให้เองครับ ถ้าจำไม่ผิดได้พระราชทานเพลิงศพด้วย

การมอบร่างกาย เจ้าของร่างเป็นผู้แจ้งความประสงค์กับสภากาชาด แต่เมื่อถึงเวลานั้น ถ้าญาติไม่แจ้งหรือไม่ยินยอม สภากาชาดก็ไม่บังคับครับ

อีกนิดถ้าแจ้งบริจาคดวงตาด้วย ต้องรีบแจ้งภายใน 6 ชั่วโมงหลังจากเสียชีวิตครับ