Shared Hosting กับปัญหารับ-ส่งอีเมล์

สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมใช้บริการ Shared Hosting ของเจ้าหนึ่งอยู่
เปิดเว็บ Wordpress 4 เว็บ
อีเมล์อีก 16 account

ตัวเว็บไซต์เข้าได้ปกติดี
แต่มีปัญหาเรื่องการรับ-ส่งอีเมล์
ทั้งค้าง ทั้งโดนบล็อก
ลูกค้าส่งเมล์มา เราไม่ได้รับ
เราส่งเมล์ให้ลูกค้า ลูกค้าไม่ได้รับ
ถ้าเปลี่ยนจาก Shared Hosting เป็น VPS จะแก้ปัญหาได้ไหมครับ
แล้ว VPS มีของเจ้าไหนที่ติดตั้ง OS + Software ทุกอย่างให้เลยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ต้องหาสาเหตุให้เจอก่อนครับ ว่าเป็นปัญหาที่อะไร แนะนำให้ติดต่อ ผู้ให้บริการ ให้เขา สรุปปัญหาที่เกิดขึ้นให้ชัดเจน รวมถึงวิธีการแก้ไข น่าจะเหมาะกว่า หากยังไม่ทราบถึงปัญหาที่แท้จริง การเปลี่ยนอาจจะไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกจุด

2 Likes

เรื่อง Email นี้ ผมก็เจอปัญหาอยู่บ่อยเหมือนกันครับ ><" ก็ได้แต่พยายามแก้ๆ เป็น case by case จริงๆ (หลายๆครั้งปัญหาเดิมๆ)
ส่วนถ้าเป็น VPS ดีขึ้นไหม ตอบได้เลยว่า ดีขึ้นแน่ๆ (หากปัญหาที่ส่งออก รับไม่ได้ ไม่ได้เกิดจากเรา)
ส่วน VPS เขาติดตั้งให้ไหม ผมว่า กว่า 95% ติดตั้งให้นะครับ ถ้าไม่ได้ผิดกฎหมายอะไร สนใจทักมาครับ ฮ่าๆๆ

รับ นี้มีปัญหาด้วยเหรอครับ แปลกๆ

ขอบคุณครับ คุณJimmy, คุณzero1150kfc

เวลารับอีเมล์ จะมีปัญหากับพวก hotmail ครับ

เรื่องของเรื่องคือโฮสที่ใช้บริการอยู่โทรหายากมากก
ไม่ยอมรับสาย หลายๆ ครับที่มีปัญหาข้ามวัน
เลยคิดว่าจะย้ายโฮส+อัพเป็น VPS ซะเลยอ่ะครับ

ขอบคุณครับ.

ถ้าเน้นรับ-ส่งอีเมลจริงๆ ผมแนะนำใช้ VPS ดีที่สุดครับ เพราะถ้าหากมีโดเมนใดใน Shared Host หลุดส่งสแปมก็อาจจะทำให้โดน Blacklist ได้ครับ โดยกว่าจะปลดเสร็จใช้งานได้ตามปรกติก็ 1 ถึง 2 วัน

เบื้องต้น แนะนำให้ติดต่อผู้ให้บริการ hosting ให้แก้ไขครับ

หากยังไม่ดีขึ้น การย้ายไป vps จะช่วยได้ เพราะว่า ip นั้น จะมีเราใช้เองคนเดียว
ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับเราแล้วว่า เราจะทำติด spam list แล้วโดน block เองหรือเปล่าครับ

ถ้าเน้น รับส่งอีเมลด้วย ผม ก็แนะนำให้ แยกเป็น vps อีกเสียงครับ

เพราะ ip นั้น จะมีเพียงเราใช้คนเดียว

แนะนำแยเป็น VPS เช่นกันครับ