ขอคำแนะนำ มีเว็บลูกค้าใน share host เป็นเว็บหลอกจ่ายเงิน

มีผู้เสียหายติดต่อมาเพื่อขอชื่อและที่อยู่ของลูกค้าที่เป็นเจ้าของเว็บใน share host โดยอ้างว่าเว็บดังกล่าวเป็นเว็บหลอกลวงให้จ่ายเงินผ่านทรูมันนี่(พวกเว็บขายอะไรสักอย่างเพื่อใช้ในเกมส์) ผมควรให้ข้อมูลแก่ผู้เสียหายหรือเปล่าครับ และผู้เสียหายยังบอกอีกว่าจะนำข้อมูลไปเพื่อดำเนินคดีครับ ใครเคยโดนบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ในเบื่องต้นผมได้ suspend เว็บนี้ไว้ก่อนแล้วครับ

ข้อมูลให้สุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้นะครับ ไม่งั้นอาจจะโดนทั้งขึ้นทั้งล่อง มีอะไรมายืนยันว่าเขาทำผิดจริง มีหลักฐานอะไรมาให้ดูหรือเปล่าครับ

ถ้ามีใบแจ้งความและได้รับการติดต่อจากเจ้าหน้าที่ว่าทำการข้อข้อมูลเพื่อไปดำเนินการต่อค่อยดำเนินการครับ

ผู้(อ้างว่า)เสียหาย จะมาขอข้อมูลเฉยๆ นั้น ให้ไม่ได้ครับ ใครจะทราบว่ามีเรื่องจริงหรือไม่

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ ถึงผู้เสียหายนำใบแจ้งความมาก็ให้ไม่ได้นะครับ ต้องให้พนักงานสอบสวนทำเรื่องมาขอ หรือมีหมายศาลมาค่อยให้ครับ

ส่วนทางท่านเองตอนนี้ขอให้มั่นใจว่าข้อมูลของผู้ใช้บริการที่มีปัญหานี้เป็นข้อมูลจริง ชื่อจริง มีสำเนาบัตรประชาชน ติดต่อได้ จะได้สบายใจระหว่างรอ

:slight_smile:

ทำอะไรต้องเซฟตัวเอง ผมให้ข้อมูลกับตำรวจเท่านั้นครับ

ดีที่สุดผมมีแต่ IP Address กับข้อมูลชื่อภาษาอังกฤษครับและ(เลขบัตรที่ระบุมามั่วๆ)

ไม่ทราบว่าคุณ BrainFreeze เก็บสำเนาบัตรฯ บริการ Share Host ทุกรายเลยหรือครับ

ไม่มีเก็บข้อมูลคนใช้งาน แบบนี้มีหวังซวยแน่ๆ เลย

ให้ข้อมูลกับเจ้าหน้าที่เท่านั้นครับ เค้าจะมีหนังสือราชการมาขอข้อมูลอย่างเป็นทางการครับ มีข้อมูลอะไรก็ให้เค้าไปเท่านั้นแหละครับ