อยากจะสอบถามเกี่ยวกับ Sever ครับ มือใหม่มากๆ

คือว่าผมไม่เคยศึกษาทางด้านนี้เลยอะครับ
ผมดูที่ผู้ให้บริการกันเต็มไปหมด ไม่รู้ข้อดีข้อเสีย และไม่รู้ว่าเอาไว้ทำอะไรบ้าง เลยอยากถามว่า

Dedicated นี้เราเอาไปใช้ทำเว็บอะไรได้บ้างครับ

แล้วเครื่องนึง ถ้าติดตั้งเอง กับ หาบริการแบบเช่าซื้อ แตกต่างกันไงอะครับ

แบบว่ากะหาอะไรลงทุนทำดูบ้าง

ปล. แบบลิงค์นี้ http://www.thaihosttalk.com/index.php?topic=17694.0 ผมดูไม่รู้เรื่อง แต่ทำไมอยากจะใช้บริการตะงิดๆ อ่า

เริ่มแรกหาเช่าแบบรีเซลเลอร์เว็บหรือ Dedicated เช่าซื้อก็ได้ครับ เพราะลงทุนน้อยไม่ต้องใช้เงินก้อน เริ่มจากศูนย์ก็ต้องหาลูกค้าทำตลาด
พร้อมกับเรียนรู้การใช้งานในเรื่องต่างๆ พวกเว็บโฮส โดเมน ฯลฯ พอธุรกิจเริ่มไปได้สวยมีลูกค้าอยู่ในมือและมีเงินเก็บอยู่บ้าง
อยากจะลงทุนซื้อเครื่องเซิร์ฟเวอร์ของตัวเองถึงตอนนี้ก็ไม่ยากหรือเช่าครบแล้วได้เครื่องจริงก็เช่ากันต่อไปให้ครบกำหนด
พอมีเครื่องของตัวเองก็ต้องเรียนรู้ในการดูแลระบบเซริฟเวอร์ด้วย

หรืออยากลงทุนซื้อเซิร์ฟเวอร์ไปเลยก็ได้ แล้วหาที่วางเครื่องโคโลเคชั่น ซึ่งค่าวางจะเป็นค่าใช้จ่ายต่อเดือนของคุณ จากนั้นก็หาลูกค้าไป

ถามตัวเองก่อนครับ ว่าจะเช่าไปทำอะไร

• เว็บส่วนตัว
  • ให้บริการโฮสติ้ง
  • อื่นๆ

ถ้าเช่าแล้ว ใช้งานไม่คุ้ม ก็เสียเงินมากเกินความจำเป็นครับ
เว้นแต่มีเงินเหลือกิน เหลือใช้ :slight_smile:

ให้บริการโฮสติ้งครึ่งนึง อีกครึ่งกว่าๆทำเว็บส่วนตัว อีกครึ่งนิดๆ หาความรู้ใหม่

แนะนำว่า เริ่มจาก reseller ดีกว่าครับ

แต่ถ้าชอบลองของ มีเวลาเยอะ และทุนหนา ก็เช่าเครื่องเลยครับ

• เช่า Reseller Hosting สำหรับลูกค้า

• เช่า VPS สำหรับทำทดลองหาความรุ้ใหม่ๆ

แยกกันครับ… อย่าเอาโพรดักลูกค้า มาทำโพรดักเทสติ้งครับ…

ถึงจุดๆหนึ่ง…แสงเทียนจะมีความสว่างส่องทางและนำทางท่านไปสู่บันไดขั้นต่อๆไปเอง… อย่าใจร้อนครับ step by step แยกของเล่นกับของจริง ความเสียหายจะไม่เกิด

Reseller -> VPS(VDS) -> Dedicated -> Co-Location ตามสเต็ปครับ ลองค้นๆดูใน Thaihosttalk เนี่ยล่ะครับ เดี๋ยวก็จะพอมีข้อมูลต่างๆ

อ้าวหรอ ผมคิดว่า Co-location เล็กกว่า Dedicated นะเนี่ย -.-

Dedicated เป็นสับเซตของ Colocation ครับ

ถ้าใช้ dedicated ก็ได้ใช้ Colocation ไปด้วย เพราะราคารวมอยู่ในนั้นแล้ว

เหมือนกับว่า เราเอา ตัว Dedi ไปตั้งไว้บนColo ใช่ปะครับ

อยากจะลองไม่ใช่อะไรครับ เห็นว่าน่าสนุกดี กำลังอ่านแนวทางปฏิบัติอยู่ครับ

เพิ่งรู้ว่า Dedi คือแบ่งเป็นให้ รีเซลขาย ผมคิดว่า เอาไว้แบ่งโฮสธรรมดาแรงๆสะอีก ^^

ตอนนี้พยายามลองหลายๆอย่างครับ อนาคตจะได้มีงานรองรับ ><

Co-Location = เครื่องเราเอง เอามาฝากวางกับผู้ให้บริการ
Dedicated = เช่าเครื่องพร้อมวางกับผู้ให้บริการ

อ้อ เข้าใจแจ่มแจ้งแดงแจ๋เลยครับ ของคุณมากครับ