ถ้าจะทำ Set Web Server เอง มี Domian Name, FIx IP, CentOS+Aapache+Webmin แล้ว

Server CentOS ลง Webmin, Httpd แล้ว มี Domain name แล้ว มี Fix IP

สามารถเข้าจากข้างนอกโดยใช้ หมายเลย IP ได้แล้ว ถ้าจะให้เข้าโดยใช้ Domian Name จะต้องทำอะไรเพิ่มอีกครับ

ชี้ domain ไปหา ip ครับ

ที่ server อย่าลืมทำ dns ด้วยนะครับ สร้าง zone domain ที่จะใช้ด้วย

ไม่อย่างนั้นก็ต้องทำ dns ทีระบบโดเมนแทน

ผมว่าเข้า domain control panel แล้วก็สร้าง dns ไปยัง ip เลยครับ

ชี้โดเมนมา หรือไม่ก็ลง named ให้เครื่องนี้เป็น name server ครับ