สอบถามเรื่องการ set up เครื่องก่อนไปวาง colo + เรื่องของ DNS server

รบกวนถามครับ

1. เราสามารถลง OS (linux) เองที่บ้านก่อน แล้วค่อยไปวาง colo ได้รึเปล่าครับ หรือต้องมี IP จริง ต้องไปลงที่ IDC เท่านั้น?

2. เครื่องที่จะวางใช้ทำเว็บส่วนตัวของตัวเองกะของเพื่อนประมาณสิบกว่าเว็บ — อยากถามว่าจำเป็นต้องลง DNS server รึเปล่าครับ?

3. ก่อนหน้านี้ใช้ VPS ไม่เคยทำ DNS (ไม่ค่อยรู้เรื่อง) ผมจดโดเมนกับ godaddy ใช้ DNS ของ godaddy แล้วให้ทุกเว็บยิงมา IP เดียวที่ host แล้วทำ virtual เอา ---- อยากถามว่าถ้ามี DNS server เอง มีประโยชน์อย่างไรครับ? ทำให้คนเข้าเว็บเร็วขึ้นรึเปล่า?

4. ผมลองไปอ่านวิธีทำ “The Perfect Server - CentOS 5.3” ที่ http://www.howtoforge.com/perfect-server-centos-5.3-x86_64-ispconfig-3 มีใครเคยลองทำตามใน howto นี้มั้ยครับ หรือมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ (ดี หรือ ห่วย หรือ มันต้อง config สารพัดกว่านี้อีกรึเปล่า หรือ มันลงบ้าอะไรของมันเยอะแยะไปหมด) พอดีว่าจะลองทำตาม howto อันนี้ดูครับ

5. ก่อนหน้านี้ผมใช้ Webmin control panel ก็ใช้ดีไม่มีปัญหา แต่ตาม howto ที่กล่าวในข้อ 4 มันลงเป็น ISPConfig แทน ก็เลยว่าจะลองใช้ดู — เลยอยากถามว่า ISPConfig control panel นี่ดีรึเปล่าครับ มีปัญหาในการใช้งานอะไรหรือเปล่า?

มือใหม่ ถามหลายข้อเลยครับ แหะๆ

1. ได้ครับ พอยกไปวางก็เปลี่ยน ip ใน /etc/sysconfig/network-scripts/ifcfg-eth0 ให้เป็น ip จริง

2. แล้วแต่เลยครับ จะลงก็ได้ ไม่ลงก็ได้ แต่ถ้าลงเราก็มีอิสระกว่า เพราะว่าบาง registrar กำหนดจำนวน dns record ไว้ครับ

3. เหมือนข้อ 2 และไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้นครับ

4. เคยลองทำครับ แต่ผมไม่ได้ใช้ ISPConfig ตอนนี้ใช้ lxadmin

5. webmin ไม่แนะนำอย่างแรงครับ ลง CentOS เปล่าๆ ไม่ต้องเลือก package อะไรเลย (ไม่แม้กระทั่ง web server, หรือ X Windows) แล้วไป load installer จาก www.lxlabs.com มา ที่เหลือก็รอครับ (ติดตั้งคล้ายๆ DA แต่แทบไม่ต้องกดอะไรเลย) มีข้อจำกัดที่ Free 40 domains หลังจากนั้นก็ เดือนละ 3 USD ครับ

ปกติวาง Co-location ผู้ให้บริการมี Control Panel อย่าง DirectAdmin ซึ่งดีกว่าที่พูดถึงในคำถามมากครับ
แนะนำว่าให้ผู้บริการติดตั้งให้หมดถ้าอยากรู้ว่าทำยังไงก็ไปนั่งดูดีกว่าครับ
หรือไม่ถ้าอยากลองลง ก็ลองลงเล่นที่บ้านก่อนแล้วถ้าพร้อมค่อยนำไปวางครับ
หรือลองขอผู้ให้บริการสอนแล้วลองทำดูก็ได้ครับ

ให้ผู้บริการ จัดการให้ครับ