ผม set domain name แล้วเป็นแบบนี้ครัย

:unsure: เผอิญเพิ่งจะลองหัดทำเป็นครั้งแรกครับถ้าผมเรียก web โดยการใส่หมายเลข IP ก็จะสามารถเข้าได้แต่ถ้าเรียกจากชื่อมันจะเข้าไม่ได้ครับลองใช้คำสั่ง nslookup ดูมันขึ้นมาแบบนี้

ไม่ทราบว่าผมทำผิดอะไรตรงไหนหรือเปล่า os ที่ใช้เป็น win2003 จดกับ dotarai ผมลองโทรไปแจ้งปัญหาที่ dotarai แล้วเขาบอกเด๊วโทรกลับมาแจ้งครับนี่ก็ 2 วันไปแล้วยังไม่ได้รับการติดต่อกลับมาคงต้องช่วยเหลือตัวเองไปก่อนไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรใครรู้ช่วยบอกผมทีครับ

ทำ dns server มารองรับ ns1 ของคุณหรือยังละคับ

:slight_smile: ตอนนี้ผมทำมาถึงขั้นตอนที่เวลาเข้าwebต้องเข้าจาก ns1.abc.com หรือ ns2.abc.com ได้แล้วครับแต่มีปัญหาคือถ้าผมเรียกชื่อ domain เป็น www.abc.com หรือ abc.com หน้าเวปจะไม่ขึ้นมาครับไม่ทราบว่าผม set อะไรผิดตรงไหนหรือเปล่าครับใครรู้ช่วยบอกทีครับ

โดยการใส่หมายเลข IP ก็จะสามารถเข้าได้แต่ถ้าเรียกจากชื่อมันจะเข้าไม่ได้ครับ

ใส่ IP เข้าได้ แต่ใส่ชื่อไม่ได้ แสดงว่า Domain Name Server ยังไม่ได้ จัดการเพิ่ม Record D ให้เรียบร้อย เช่น

yourdomain.com

lol ใช้งานได้แล้วครับขอบคุณมากครับ