ServerAlias ใส่หลายๆโดเมน(หมื่นกว่าโดเมน) จะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ

ServerAlias ใส่หลายๆโดเมน(หมื่นกว่าโดเมน) จะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ ปัญหาเช่น เข้าเว็บช้าขึ้นอะไรประมาณนี้หรือปัญหาที่จะตามมาอีกมีอะไรบ้างแล้วสมควรทำหรือไม่ แล้วมีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้อีกไหมครับ

ไม่น่าจะเป็นไรมากหรอก ไม่งั้น free hosting หรือ blog host ก็คงแย่

ตัวอย่างก็ wordpress.com exteen.com

แต่อันนั้นเขามีหลายเซิฟมั้ง ><

ปล.น่าจะเขียนแบบ คำสั่งชุดเดียว ครอบคลุมทั้ง หมื่นโดเมน ก็น่าจะดี ไฟล์ vhost จะได้ไม่ต้องใหญ่

ที่เคยมีลูกค้าคือ httpd จะกิน memory มากขึ้นหน่อย และทำงานช้านิด แต่ก็รับได้ครับ อันนั้นก็เฉียดๆ หมื่น และใช้ server ธรรมดาตัวเดียว “ของพวกนี้ต้องลองครับ”

[quote author=HostingIDC.Com link=topic=19279.msg182768#msg182768 date=1241442327]
ไม่น่าจะเป็นไรมากหรอก ไม่งั้น free hosting หรือ blog host ก็คงแย่

ตัวอย่างก็ wordpress.com exteen.com

แต่อันนั้นเขามีหลายเซิฟมั้ง ><

ปล.น่าจะเขียนแบบ คำสั่งชุดเดียว ครอบคลุมทั้ง หมื่นโดเมน ก็น่าจะดี ไฟล์ vhost จะได้ไม่ต้องใหญ่
[/quote]ถ้าอย่างพวกนี้เค้าไม่ได้ไปกำหนดใน serveralias หรอกครับ
vhost ก็ไม่ใช้
domain ไหนชี้ ip เดียวกะ server ก็ให้เข้าที่เดียวกันหมด แค่นั้นเอง

ทำให้ต่างโดเมนไม่เป็นอ่ะครับ(หรือว่าเหมือน DA… แล้วไปทำตัวรับ ตรงไหน ><)

ทำอย่างไงอ่ะครับ พี่ไอซ์

ปกติทำแต่ vhost แก้มือหงิกเลย T.T

ทำแบบ * แล้วก็มาเขียนโปรแกรมจับ hostname อีกทีนึงสิครับ
ไม่ต้องไป add ตลอด ไป add ตลอดไม่ไหวหรอกครับ

DocumentRoot /var/www/html

แล้วลบ NameVirtualHost กับ <VirtualHost ออกให้หมดครับ
แค่นั้นแหละ

ทำแบบนั้นเสร็จ…ก็ชี้ DNS ให้ไปชี้ ip เครื่องจริง จะกี่ร้อยกี่หมื่นโดเมน รับรองวิ่งเข้าหมดครับ

แนวทางนี้ แสดงผ่านงานทำ free web hosting กันมาหมดเลยใช่ไหมเนี่ย จะเข้ามาตอบวิธีเดียวกันเลย

อ่า ผมยังไม่ได้ยัดโค้ดเข้าไปนะ

แต่เท่าที่คิดดู จะชี้ไปยังโฟลเดอร์นั้นๆอย่างไงครับ

อยากให้ โดเมน domain1.com นั้นๆ ชี้ไปที่ public_html/domain1

ถ้า vhost พอเข้าใจ แต่พอเจอเทคนิคเทพอันนนี้ ไม่รู้เรื่องเลย ><

ทำ Rewrite เอาครับ

ใช้ rewrite แบบเดียวกับทำ wildcard dns อะครับ

http://www.icez.net/blog/26/สร้าง-subdomain-แบบสิ้นคิด

อ่าเชครับผม

ขอบคุณมากครับท่านเมพทุกๆท่าน

ปล.น่าจะเข้าห้อง technical ได้เลยนะเนี่ย
ปล2.เหมือนเป็ฯกระทู้ผมเองเลยซะงั้น - -a