ขอถามเกี่ยวกับเรื่องการซื้อเครื่อง server หน่อยครับ

ไม่ทราบว่าเครื่อง server ต้องเน้นทางด้านไหนคับ CPU RAM หรือ HD ครับ

ขอบคุงคับ

ต้องสอบถามครับว่า ต้องการนำเซิร์ฟเวอร์ไปใช้ทำอะไรครับ
Database server
web server
game server
Data server
mail server
etc.

ซึ้งขอตอบว่า เน้น ทุกๆ ด้านครับผม
แต่ทว่า จะให้น้ำหนัก ในประเภทของการใช้งาน ต่างๆ กันไปครับ
อาจจะมองเรื่อง คุณสมบัติของ hdd ความสำคัญของข้อมูล raid การแบคอับ
ความรวดเร็ว ram

เครื่องแรก? แนะนำเซิร์ฟเวอร์ DELL 860 งบสามหมื่นกว่าๆ ใช้ได้แล้ว

ดูว่า งานในอนาตคมีความเสียงหรือเปล่า
ถ้าลงทุนไปสูง มีโอกาศไหมที่เงินจะไปจม

ผมแนะนำเป็น mini-PC คับ
ราคาไม่เท่าไร เหมาะกับการเริ่มต้นทำ Server
พอกิจการดี มั่นคง ค่อยขยายยังไม่สายคับ

ขึ้นอยู่กับงานที่คับผม

จริง ๆมันก็ต้องเน้นทั้งหมดนั่นแหละครับ แต่จะเน้นอะไรมาก อะไรน้อยมันก็ขึ้นอยู่กับงาน
ถ้าต้องการเครื่องแรง ๆ ก็ต้อง CPU Speed สูง ๆ ประกอบกับ Ram เยอะ ๆ และ HDD ที่ความเร็วรอบสูง ๆ
ถ้าไม่ต้องการความแรง แต่ต้องการพื้นที่เก็บข้อมูลเยอะ ๆ อันนี้ใช้ CPU + Ram ต่ำ ๆก็ได้ แต่ใช้ HDD ความจุเยอะ ๆ

ขอบคุงมากค๊าบ

ตอนแรกกะว่าจะซื้อ mini pc ก่อนหนะครับ

CPU c2d 2.66
Ram 4 gig
HD SATAII 320 gb. buf 16mb.

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยคับ

ขึ้นอยู่กับการนำไปใช้งานครับ

ถ้าเป็น streaming ก็อาจจะเน้น ram มากหน่อยซัก 4G
แต่ถ้าเป็น webhosting ทั่วไปที่ใส่เวบเยอะๆ RAM 2G ก็น่าจะพอ เพราะ CPU จะเต็ม 100% ก่อนที่ ram หมด
อันเนื่องมาจาก process ของ mysql และ apache

แต่ถ้าเอาไว้ทดสอบโปรแกรมหรือลองใช้งานเล่นๆ ram 512M ก็ยังพอ

ส่วน HD ความจุเท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับปริมาณข้อมูลที่จะจัดเก็บ
ถ้าโหลดบิต หรือ รับฝากไฟล์ ก็ต้องใหญ่ๆหน่อย
ถ้าโฮสติ้งทั่วไป ก็ขึ้นอยู่กับ plan ว่าให้พื้นที่มากน้อยแค่ให้

การลืมเรื่องการระบายความร้อนด้วยครับ
mini pc หรือ 1/2 mini pc มันอาจจะมีปัญหาเรื่องการระบายความร้อนครับ ถ้าหากใช้ hdd ที่มันเร็วๆ , cpu สูงๆ อาจจะต้องระวังเรื่องนี้

ปัญหาของท่านจะหมดไป หากเลือกวาง IDC ที่เย็นจับใจ และการวางเครื่องของผู้ให้บริการในตู้ครับ บางที่เครื่องน้อย แต่ในตู้ร้อนมากมาย บางเจ้าเขามีวิธีการปรับแต่งและเพิ่มเติมอุปกรณ์เข้าไปครับ โดยปรกติ MINI PC หรือ Rack ส่วนตัวแล้ว Rack จะดีกว่าในการจัดการความร้อน แต่งงว่าทำไมด้านหลังของ Rack ร้อนกว่า MINI PC เยอะเหลือเกิน เทียบอุณหภูมิแล้วใน CPU ของ MINI PC กลับเย็นกว่า (คงเป็นเพราะอุปกรณ์ของ MINI PC ด้วยเพราะว่ามันน้อยชิ้นกว่าด้วยมั๊งครับ) โดยมากไม่ค่อยพบเห็นเครื่องร้อนมากจนดาวน์เลยนะครับ

เลือกซื้อเซิฟเวอร์ แล้วก็หาที่วางดีๆ ด้วยนะครับ ไม่ใช่ดับทุก สามวัน เจ็ดวัน หรือดับทุกวันมันก็ไม่ไหว ต่อให้เย็นจริงก็เถอะ

อย่าเห็นแก่ของราคาถูกอย่างเดียวนะครับ ^^ บริการหลังการขายจำเป็นมากๆ เครื่องท่านดับบ่อยเพราะระบบไฟมีปัญหา พาให้ HDD เจ๊ง ซึ่งผมเคยเป็นมาแล้วครับ

อย่าลืมบริหารเรื่องการเงินด้วยนะครับ เก็บเงินเผื่อไว้จ่ายค่าบริการด้วย ผู้ให้บริการบางท่าน เขาอาจจะใจดีกับท่าน แต่ถ้าเขาไม่ใจดีก้อเป็นธรรมดาครับ :wub: แต่สำหรับเจ้าของกระทู้คงเตรียมการณ์ไว้อย่างดี

ตีกันเองแล้ว

[quote author=Aerizz link=topic=8731.msg84968#msg84968 date=1196156092]
ตีกันเองแล้ว

http://www.thaihosttalk.com/th1/index.php?topic=6925.0