วาง server ปกติ วางที่ไหนกันครับ นอกจาก กสท

แบบอยากรู้ว่า host ใหญ่ๆ เนี่ย เวลาไปวาง co-lo เนี่ยมีที่วางที่อื่นนอกจาก กสท
หรือเปล่าครับ หรือ มีการ ดึง lease lineที่ดึงไปที่ office เลย แบบไหนดีกว่ากัน
ขอความรู้หน่อยครับ :lol:

Server บางตัวเว็บดังๆ วิ่ง 20 Mbps กว่าๆ เว็บห่วยๆ ก็ 1-2 Mbps จะลาก Leased Line ไปจะคุ้มหรือ ค่า Media LL 2 Mbps ของ TA ก็ปาเข้าไป 57000 บาทต่อเดือน ยังไม่รวมค่าเน็ทเลย

Server บางตัวเว็บดังๆ วิ่ง 20 Mbps กว่าๆ เว็บห่วยๆ ก็ 1-2 Mbps จะลาก Leased Line ไปจะคุ้มหรือ ค่า Media LL 2 Mbps ของ TA ก็ปาเข้าไป 57000 บาทต่อเดือน ยังไม่รวมค่าเน็ทเลย

ใช้งานจริง คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกนะครับ 2M ถ้าหากจะใช้งานขนาดนี้ คงเป็น Sub ISP แล้วละครับ ในเรื่อง Carrier for Leased Line ปัจจุบันก็มีหลายเจ้าที่ให้บริการ เช่น TOT,TT&T,DataNet, UCOM เมือได้ Carrier แล้ว ก็จะมาเลือก Link ของ ISP ว่าจะเอาเจ้าไหน เช่น CSLOXINFO, Pacific , AsiaNet, KSC , JI-NET เป็นต้น

ค่าใช้จ่ายจะขึ้นอยู่กับความเร็วที่เลือก และ ระยะทางจากต้นทาง ไปปลายทาง ว่าอยู่ชุมสายเดียวกันหรือไม่ ถ้าต่างชุมสายค่าบริการก็จะเพิ่มขึ้น หากอยู่ชุมสายเดียวกัน รัศมีทางอากาศไม่เกิน 5 กิโลเมตร ค่าบริการก็จะปกติ

ค่าใช้จ่ายที่คุณต้องเสียหากต้องการทำ Leased Line ตัวอย่างจาก TOT

First Time Setup Fee 8,000 Baht
Monthly Carrier Fee Start up 4,000+ Baht
Monthly ISP Internet Link 64+Kbps Start up 12,000+ Baht
Tax 7%

This Prices not include Router and Switch

ข้อดีคือ ทุกอย่างจะอยู่ในมือของคุณ อย่างเต็มที่ ทั้ง Link , Server and Network แก้ไขปัญหาได้ทันที

สนใจสอบถามได้จาก ISP แต่ละเจ้าได้ทันทีครับ

ข้อเสีย ลงทุนครั้งแรกไม่ต่ำกว่า 200,000 บาท ใน 3 เดือนแรก ทั้งระบบ Network + Server + Software + Know How for Management

ระยะเวลาคืนทุนอยู่ที่ your policy and target group.

ถ้ายังไม่พร้อม อย่าเพิ่งคิดเรื่อง L/L เลยครับ
หา ISP คุณภาพดีๆ เยอะมาก เดี๋ยวนี้ค่า co-lo ก็ไม่ได้แพงอะไรแล้ว

ถ้ายังไม่พร้อม อย่าเพิ่งคิดเรื่อง L/L เลยครับ
หา ISP คุณภาพดีๆ เยอะมาก เดี๋ยวนี้ค่า co-lo ก็ไม่ได้แพงอะไรแล้ว

พอแนะนำได้ไหมครับ ที่ไหนดีๆ บ้าง