เพื่อนๆพี่ๆ ใครเคยเจอปัญหา server ดับแบบนี้บ้างครับ

คือ เครื่อง supermirco 1u ผม อยู่ๆก็ดับแบบไรสาเหตุ จากการที่ผมลอง run ดู มันดับไปดับไปเลยเหมือนไฟดับ ไม่ใช่ค้างจาก OS หรืออื่นๆ

หลังจากดับแล้ว ไม่สามารถเปิด start server ได้ ต้องถอดปลั๊กออก ถึงจะ boot server มา

ส่วนระยะเวลาที่เปิดไป แล้วมันจะดับ ไม่แน่นอนครับ

ใช้ CPUBurn อัด CPU ให้ทำงาน 100 % 1 ช.ม. บางทีก็ดับ บางทีก็ไม่ดับ = =

Ram ใช้ memtest86+ Test แล้ว ก็ผ่านไป 1 รอบ เลยคิดว่า RAM ไม่น่าเกี่ยวกับ อาการดับ

ผมติดใจตรงที่มันดับแล้วกด Boot ไม่ได้ ต้องถอดปลั๊กนี่ละครับ มันแปลกๆ พี่ๆเพื่อนๆ พอทราบสาเหตุ หรือ แนะนำทีครับ

ลองหา m/b ตัวอื่นมา ทดสอบดูครับ
หรือไม่ก็ลอง flash bios ดูครับ

ถ้าเป็นเครื่องทั่วไป พอจะกาอุปกรณ์มาทดสอบเปรียบเทียบได้ ก็จะหาคำตอบได้ง่ายน่ะครับ

ผมสงสัยระหว่าง power supply กับ mainboard ครับถ้าพอจะหา power มาลองได้ก็จะดี (เข้าใจว่าน่าจะหาง่ายกว่า m/b)
ถ้าลองเปลี่ยนแล้วยังเป็นอยู่ ก็เป็นที่ m/b ชัวร์

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ บางที ถอดปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ มัน Boot เอง ด้วยครับ

กรณีนี้มี 2 อย่างนะครับ คือตั้งค่าที่ bios ไว้กับ m/b มีปัญหา หรืออาจจะมีอื่นๆ ที่ผมไม่ทราบอีกก็ได้

ทดสอบอย่างที่คุณ ICOM บอกอ่ะครับ กรณีนี้คงมีเสียแค่ 2 อย่าง อาจจะอย่างใดอย่างนึง หรือทั้งคู่

แต่เท่าที่ผมเจอมาจะเป็นที่ m/b ซะมากกว่าครับ

Power ครับ… ผม.เคยเป็น เปลี่ยน Power นิ่งเลย ครับ
แต่…ของ…คุณ จะเจ๊งแบบ เดียวกะผม.หรือเปล่า.อันนั้นผม.ไม่แน่ใจอ่ะครับ

เสียบปลั๊คแล้ว boot เองเนี่ย มันตั้งค่าที่ bios ได้น่ะครับ ในบาง m/b จะเป็นหัวข้อประมาณว่า หลังจาก ไฟดับ ถ้าไฟมาให้ boot เองหรือไม่ แต่ปรกติถ้าตั้งค่านี้ไว้ ถ้าเสียบปลั๊ค มันน่าจะ boot เองทุกครั้งเลยน่ะครับ ลองหา power มาทดสอบดูก่อนดีกว่าครับ

power supply ไม่พอ ไม่นิ่ง ไม่แน่ไม่นอน ครับ

มันร้อนนะ เวลามันร้อนมากๆ บอร์ดมันจะสั่งปิด เครื่องผมเคยเป็น ต้องไปพัดลมบ้านหม้อมาใส่เพิ่ม นิ่งเลยครับ

ความร้อนของซีพียูก็มีส่วนให้เครื่องมันดับไปเฉยๆ เหมือนกัน เมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อนก็เพิ่งเจอกับตัวเอง เครื่องคอมที่บ้านนะไม่ใช่เซิร์ฟเวอร์ ซีพียู 60C ดับเองเฉย
ใช้คอมมาก็หลายเครื่องไม่เคยต้องซื้อมาติดเพิ่มเลย --> Asus Thermal Extremely Cool: Silent Knight มันก็คือฮีดซิงล์ + พัดลม แต่ใหญ่มากๆๆ
ปล. เสียตังค์ซื้อ Enermax 460 ฟรีเลย เหตุเพราะวินิจฉัยอาการผิด

60 องศา เลยหรอครับ (ผมว่ามันก็น่าดับอยู่นะครับ เหอะๆ)

ปล.ขนาดของผมแบบเปิดแช่แล้วแช่อีกยังแค่ 50 ต้นๆเองครับถ้าวันไหนไม่เปิดแอร์ แต่ถ้าเปิดส่วนใหญ่จะแถวๆ 37-40 องศา (เคสของ Gview ครับ พัดลมเยอะมากๆ)

[quote author=coloshare link=topic=5128.msg44279#msg44279 date=1168138158]
ความร้อนของซีพียูก็มีส่วนให้เครื่องมันดับไปเฉยๆ เหมือนกัน เมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อนก็เพิ่งเจอกับตัวเอง เครื่องคอมที่บ้านนะไม่ใช่เซิร์ฟเวอร์ ซีพียู 60C ดับเองเฉย
ใช้คอมมาก็หลายเครื่องไม่เคยต้องซื้อมาติดเพิ่มเลย --> Asus Thermal Extremely Cool: Silent Knight มันก็คือฮีดซิงล์ + พัดลม แต่ใหญ่มากๆๆ
ปล. เสียตังค์ซื้อ Enermax 460 ฟรีเลย เหตุเพราะวินิจฉัยอาการผิด

ผมเดานะครับว่าน่าจะเป็นที่ switch ของ power supply เสียครับ

ใช่ครับ

อยู่ที่ BIOS ครับว่า เซ็ตให้ดับเมื่อกี่ องศา

อืมม พูดถึงของผมมันก็ไม่ดับนี่หว่า มันรีสตาร์ทอ่ะ เวลาไม่ไหว

:slight_smile: