สอบถามเรื่องธุรกิจการให้เช่า Server อ่ะครับ

คือเราต้องบริการลูกค้าในด้านใดบ้างครับ แบบว่ากำลังหาความรู้เรื่องนี้เลยครับ

อยู่ที่ ข้อตกลงครับ ให้เช่าเครื่อง จะดูแลแต่อุปกรณ์ หรือ เช่า ทั้งเครื่อง และ ให้เราดูแลทุกอย่าง

ล้วนแต่เป็นข้อตกลงที่คุยกับลูกค้าครับ

1 Like

ขอบคุณครับ

บริการทุกด้านครับ ของผมน่ะ เครื่องเสียเข้าเน็ตไม่ได้ ยังโทรมาถามเลย 555

2 Likes

ครับ

ขอบคุณครับพี่

เมื่อก่อนมันจะมีคำศัพท์ว่า
Unmanaged กับ Managed คับ
เช่น Managed VPS / Managed Dedicated Server
Unmanaged VPS / Unmanaged Dedicated Server

ถ้าเป็น Unmanaged หมายถึงว่า ทางผู้ใช้บริการ จะต้องทำทุกอย่างเอง ตั้งแต่ลง OS เลย (แต่บางเจ้า อาจจะลง OS ให้อย่างเดียว ก็แล้วแต่) ทางผู้ให้บริการ จะดูแลแค่ว่า Hardware ไม่เสีย HDD ไม่พัง Network ไม่ดับ แค่นี้ฮะ

ถ้าเป็นแบบ Managed อันนี้จะกว้างกว่า เช่น อาจจะดูแลพวก OS หรือการติดตั้งโปรแกรมในนั้น หรือไม่ก็อาจจะแบบ ลูกค้าจ่ายแต่ตัง ที่เหลือเราจัดการให้คุณหมด ก็ได้

ดังนั้น ก็คือแล้วแต่เราเลยฮะ ว่าแบบไหน บริการก็ตามราคาที่เก็บนั่นแหละ
แต่ควรตกลงกันให้ชัด ว่าเรา service ถึงแค่ไหน

1 Like

ถ้าธุรกิจให้เช่าเซิร์พเวอร์หลักๆก็คือดูแลให้เครื่องออนไลน์หรือทำงานได้ตลอด 24 ชั่วโมงครับไม่ดับ โดยรวมๆก็อาจรวมไปถึง network ด้วยครับ

1 Like

ขึ้นอยู่กับการตกลงครับ
แต่ที่เจอ ขนาด config app ให้นี่ ไม่ได้รวมอยู่ในค่าบริการ
สุดท้ายต้องช่วยลูกค้าดูครับ แต่ถ้าทำให้ คิดเงินครับ