มีเครื่อง Server ไม่ได้ใช้ เอาไปทำอะไรดีครับ

เรื่องของเรื่องคือ ผม spare เครื่อง server ไว้ หลายรุ่น บางเครื่องสเปคค่อนข้างใหม่ บางเครื่องพึ่งถอดจาก IDC
เรื่องการทำรายได้จาก การเช่า และขายบริการของการให้บริการใช้งาน บนเครื่อง Server
ไม่มีความรู้เลยครับ แต่ว่าไม่อยากขายเนื่องจากต้องเก็บไว้สำรองอย่างที่บอก
แต่จะเก็บไว้เฉยๆก็ไม่เกิดรายได้

ผมควรจะทำอย่างไรดีครับช่วยแนะนำหน่อย:875328cc:

สำหรับผม มี spare อยู่สองสามเครื่อง บางทีก็แอบเบิกเครื่องมาใช้พวก ลองนั่นลองนี่
เพื่อหาความรู้เพิ่มเติม ไม่ก็ใช้ทดสอบอัพเกรดโปรแกรม ก่อนจะไปอัพที่เครื่องจริงครับ

อีกเครื่อง คงจะปล่อยเช่าระยะสั้นให้คนรู้จักก่อนครับ

สมมุติว่าท่านเอาเครื่องสำรองให้คนอื่นเช่า แล้วเวลาเครื่องหลักเสียท่านจะเอาเครื่องสำรองที่ไหนมาแทนเครื่องหลักหละครับ :154218d4:

ขอย้ายมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันหมวดนี้น่ะครับ

[COLOR=#ff0000]spare[/COLOR] < นี่ไงได้ทำประโยชน์แล้วครับ

เอาทำฝึกหาความรู้ครับ

เครื่อง spare เอาไว้ลองนู้นนี้นั้น
บางทีก็เอาเครื่อง spare ขึ้นจริง ส่วนเครื่องจริงก็เอาลงมา เพือทดสอบระบบหน่อยว่าที่ spare ใช้ได้จริง
ส่วนใหญ่ก็เอาไว้ทดสอบก่อน update เครื่องจริง

รู้สึกผิดครับ ลืมบอกไปว่า เป็นเครื่อง Spare สำหรับทำ MA และ สำรองอะไหล่ครับ

ทุกวันนี้ผมเอาไว้เก็บหนัง… :70bff581:

สาระล้วนๆ