Server ติดตั้งใหม่ ส่งเมล์ออก แต่รับเมล์ไม่ได้ แก้ไขยังไงดีครับ

server ติดตั้งใหม่ ใช้ Directadmin ครับ สามารถส่งเมล์ออก แต่รับเมล์ไม่ได้ แก้ไขยังไงดีครับ

ตรวจสอบ firewall, DNS, MX Record

error ตีกลับว่าอะไรครับ ลองดูค่า mx ดูครับ หรือลอง telnet ไปยัง pop3

telnet ไปที่ server port 25 ได้มั้ยครับ

ส่วนมากที่เจอๆ ก็คือ ไม่ได้เปิด port 25 กับอีกอย่างคือ mx ไม่ถูกเนื่องจากยังไม่ได้ชี้โดเมนมา ! ประมาณว่าลืม หรือมันง่ายเกินจนลืมนึกถึงมัน