สอบถามเรื่องตั้ง server

อยากสอบถามผู้รู้หน่อยครับ

ถ้าตั้ง server แล้วอยากแบ่งเป็นทำ VPN และ webhosting ทำได้ไหม?

ถ้าจะทำ VPN ต้องใช้ซอฟต์แวร์อะไรถึงจะดี ? ในตลาดนิยมใช้ซอฟต์แวร์ตัวไหน?

แล้วถ้า web hosting นี้ใช้ OS อะไรที่มีปัญหาน้อย หาข้อมูลง่าย และ ใช้ร่วมกับ direct admin นี้มีค่าใช้จ่ายไหมครับ ?

มีเพื่อนท่านใด ใช้ OS ubuntu กับ direct admin ไหม ดีไหมครับ มีปัญหาอะไรอะไร บ้าง

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ขอย้ายกระทู้เข้าหมวด Control Panel, Software & Technical ครับ

[COLOR=#333333]

ถ้าตั้ง server แล้วอยากแบ่งเป็นทำ VPN และ webhosting ทำได้ไหม?

ได้ครับ

[/COLOR]

ถ้าจะทำ VPN ต้องใช้ซอฟต์แวร์อะไรถึงจะดี ? ในตลาดนิยมใช้ซอฟต์แวร์ตัวไหน?

ไม่ทราบครับ อาจจะ OpenVPN, VPN ทำขายผิดกฎหมายนะครับ

[/COLOR]

แล้วถ้า web hosting นี้ใช้ OS อะไรที่มีปัญหาน้อย หาข้อมูลง่าย และ ใช้ร่วมกับ direct admin นี้มีค่าใช้จ่ายไหมครับ ?
แล้วแต่ความถนัดครับ ส่วนใหญ่จะใช้ CentOS

[/COLOR]

มีเพื่อนท่านใด ใช้ OS ubuntu กับ direct admin ไหม ดีไหมครับ มีปัญหาอะไรอะไร บ้าง

ไม่ถนัด Debian/Ubuntu ครับ ถนัด Enterprise Linux มากกว่า

ได้ครับ

OpenVPN ครับ ทำใช้ส่วนตัวไม่น่าผิดกฎหมายนะครับ

ขึ้นอยู่กับคนดูแลครับ ว่าถนัด OS ไหน ก็ควรเลือกที่ตนเองถนัด จะได้ดูแลจัดการมันได้ดีพอ แต่โดยส่วนใหญ่ผมใช้ CentOS นะ ใช้ดีไม่เคยมีปัญหา

ไม่เคยอะครับ แต่ก็เห็นเจ้าอื่นๆใช้กันเยอะนะ

ubuntu ถ้าไม่ใช่รุ่น LTS (10.04 / 12.04) ไม่แนะนำให้เอามาใช้เป็น server โดยเด็ดขาดครับ update ได้ปีครึ่งก็ต้องโยนทิ้งเนี่ย

server เครื่องเดียว แต่มี harddisk 2 ตัว ตัวนึงลง centOS + Direct Admin และอีกตัวเอาไปลง OS ubuntu เพื่อเอาไปทดลงอใช้งาน แบบนี้ทำได้ไหมนะครับ?

ถ้าเปิดใช้งานพร้อมกันแนะนำให้ลง VMware ESxi เป็นฐานหลัก จัดการง่าย แล้วแบ่งเป็น 2 VM ครับ แล้วค่อยติดตั้ง OS ลงไปครับ

ทำเป็นระบบ VPS (VMWARE) ง่ายกว่าครับซื้อไอพีเพิ่มอีกนิดครับ

ผมใช้ debian ทำ ก็เนียนดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้ายังไม่ชำนาญแนะนำให้ใช้ centos ดีกว่า เพราะใครๆก็ใช้กัน มีปัญหาก็หาคนถามง่ายครับ

VMware ESxi
OpenVPN
พวกโปรแกรมทำ VPS ตัวไหน สามารถเอาไปใช้เชิงพาณิชย์ได้นะครับ แล้วมีค่า licence ไหม หรือ มีตัวไหนฟรีเลยนะครับ

ถามความเห็นหน่อยนะครับ ถ้าสมมุติมี server 1 ตัว spec ดีๆ ขนาดสัก 1u ซื้อรุ่นไหนดี? (Hp, Dell , IBM) และ เอาไปใช้ทำอะไรถึงเกิดประโยชน์สูงสุดนะครับ

Cisco UCS C200 M2 ราคายังดีอยู่

ใช้ได้หมดแหละครับ มีทั้งเวอชั่นฟรี และเสียตัง

จำอะไรผิดปะ OpenVPN ไม่ได้มีไว้ทำ VPS นะครับ จะหมายถึง OpenVZ ป่าว