เว็บลูกค้ามีคนเข้าเยอะประมาณนี้มีผลให้ Server เราอืดไหมครับ

รู้สึกพักนี้ Server อืดๆยังไงไม่รู้ ก็เลยเช็คดู พบว่า มีลูกค้ารายนึง ใช้แบนวิทด์เยอะมากจนเกินและล่ม บางวันถึงกว่า 10,000 UIP

อยากถามว่าถ้าเป็นแชร์โฮสติ้งจะรับได้ไหวแค่ไหนครับ

UIP วันละหมื่น ก็ไม่ถือว่าเยอะมากครับ แต่ต้องดูด้วยว่าเป็น เป็นแบบไหน
ทำงานยังไง เพราะบางทีคนเข้าน้อย แต่โปรแกรมเขียนไม่ดี ก็หนักได้ :slight_smile:

ต้องไปดู apache status กับ mysql query ช่วงที่มันอืดๆครับ
จำนวนคนเข้าเว็บบอกอะไรไม่ได้มาก ได้แค่ชี้เป้าน่าสงสัย

UIP 80,000 เยอะสำหรับ share hosting นะครับ. แต่ไม่เยอะสำหรับวาง co เอง

เท่าที่ดู 80,000/month นะครับ ตกวันนึง 2-3,000 เองนะ :slight_smile:

-*- นึกว่าต่อวัน

ไปดู apache status / top / mytop ดีกว่าครับ

เห็นด้วย ว่าให้ดูที่ apache status ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับผม