เมื่อได้ server มาแล้วจะต้องทำอะไรมั่ง

บริษัทของผมมี 4 เว็บไซต์ คือตอนนี้มี เครื่อง server แล้ว จะต้องทำอะไรกับตัว Server อีกครับเว็บไซต์จึงจะใช้ได้ 100%

1.จะต้องจ้างข้างนอกมาลงโปรแกรมและติดตั้งระบบที่ทำให้เว็บไซต์ใช้งานได้ 100% หรือไม่

2.มีที่ไหนแนะนำมั่งครับ (ตอนนี้มีทุนแต่ไม่รู้ว่าจะต้องทำอะไรยังไงมั่งครับ)

ขอบคุณครับ

อย่างแรก Server อยู่ที่ไหนครับ

อยู่ที่ IDC หรือ อยู่ที่บริษัทครับ

-*- เอาง่ายๆ ถ้าphp ก็ลงdirectadmin ครับ lsไม่กี่บาทถ่าเอาฟรี ispconfig

อยู่ที่ IDC ครับ

[s]แล้วจะวางเครื่องที่ไหน IDC หรือที่บริษัทของคุณ

ถ้าวางที่บริษัทเอง มี link internet หรือยัง ถ้ามี มีแบบไหน [/s]

พิมพ์ช้าไปหน่อย

server จะใช้ OS อะไร

ถ้าอยู่ IDC แนะนำหามือปืนไปจัดการเลยครับ

วางที่ IDC ครับ

Windows server ครับ

ก็ต้อง config พวก IIS, FTP, DNS, Database (ถ้าใช้) แบบ manual ครับ

หรือจะหาจ้างลง WebSite Panel ก็ได้ครับ ต่อไปจะได้ไม่ต้อง config Manual

thank ครับผม

ขอบคุณมากครับพี่น้อง

ลง website panel ครับ

จะได้ไม่ต้องมานั่ง manual เอง สะดวกกว่าเยอะครับ

สรุปง่ายๆว่า ลง website panel

ถ้าลงไม่เป็นก็จ้างคนข้างบนมาลงให้

แต่ถ้าอยากเก่งให้ลงเองแบบ manual ไม่ต้องใช้ website panel

เพราะมีแค่ 4 เว็บ และไม่ได้เพิ่มเว็บบ่อยๆ

ไม่ใช้ linux ล่ะครับ

จะได้ลงตัว cp ฟรีๆ ดีๆ เช่น kloxo

ถามแบบนี้ จ้างมือปืนดีกว่าครับ

ต้องการลงอะไร บอกอย่างเดียว

แต่ถ้าอยากเรียนรู้ไปด้วย ก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ

WebsitePanel ติดตั้งไม่ยากครับ ติดตั้งผ่าน Microsoft Web Platform Installer (Web PI) ง่ายนิดเดียว รายละเอียดการติดตั้งดูเพิ่มเติมได้ที่ http://websitepanel.net/installation-guide/websitepanel-installation-with-web-platform-installer

ปล. รู้สึกว่าเวลาเพิ่มโดเมน เพิ่มเว็บไซต์ หรือ Record ต่างๆของ DNS เวลาต้องการลบ WebsitePanel จะลบให้เฉพาะภายในฐานข้อมูลข้อมูลของ websitepanel เอง

ส่วนข้อมูลจริงๆที่ Service ต่างๆ อ้างอิงต้องตามไป manual ลบเองอยู่ดี