ขอคำแนะนำเรื่อง server

วันนี้มีมูลนิธิคนตาบอดในจังหวัด มาขอคำแนะนำเรื่อง server ครับ

เขามีข้อมูล หนังสือเสียง (Daisy) จำนวนหนึ่งน่าจะประมาณ 1000 เล่มใช้พื้นที่เก็บประมาณ 200 GB (file MP3 bitrate 64Kb) ตอนนี้มีเครื่องในห้องเรียนสำหรับคนตาบอดอยู่แล้ว 30 เครื่อง เดิม copy file มาใส่แต่ละเครื่อง แต่ไม่สะดวกในการจัดการ เลยอยากจะที่จะเชื่อมต่อเข้ามาที่ server นี้เพื่อเปิดหนังสือเสียงที่ว่า ควรจะใช้ server ระดับใด spec ไหน (ขอแบบ tower) ที่จะรองรับการเปิด file MP3 พร้อมๆกัน มากกว่า 30 connection ได้ อ้อ switch hub เป็น gigabit ครับ

ผมประมาณว่าถ้าเหมือนระบบ radio online เครื่อง server เครื่องหนึ่งอย่างซัก dell T310 ก็น่าจะรองรับ connection ได้หลายร้อย ไม่รู้ว่าถูกต้องไหม

หรือมีวิธีคิด คำนวณอย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

dell T110 Raid 5 น่าจะเอาอยู่นะครับพี่ธี

64Kbps x 30 เครื่อง = 1920Kbps

ใช้ PC เหลือใช้ ที่เป็น HDD IDE ยังอ่านทันเลยครับ

รองรับได้ถึง 100-150 เครื่องเลยครับ

อันนี้เคสที่แต่ละ client เปิดกันคนละไฟล์ด้วยนะครับ

เครื่อง PC แบบบ้านๆก็น่าจะไหวครับ (ถ้าได้ Lan เป็น gigabit ด้วยจะดีมาก)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ใช้ PC แล้วเปลี่ยน HDD เป็น SSD เป็นตัวเก็บข้อมูล ก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ

อย่าลืม เน้นๆ RAID นะครับ แล้วก็ให้ดี แนะนำให้ Backup ออกไปใส่ External HDD ด้วยจะดีมากมายครับ

ปล. LAN Card แนะนำเป็น Intel แบบ PCI ดีกว่าบน Board นะครับ

อายุการใช้งานต่ำ ความเสี่ยงสูง ปกติไม่ค่อยมีเคสใช้ssd เก็บข้อมูลนะครับ มีแต่ใช้เป็นแคชกับ mysql

คงเน้นเรื่อง raid ด้วยครับ เพราะข้อมูลจะเพิ่มขึ้นไปอีกเรื่อยๆ

ถ้า ระบบมีปัญหาที ต้องมานั่ง copy ข้อมูลทีละ 2-300 G คงไม่สนุกแน่

กำลังอ่านอยู่ว่า raid 10 ดีหรือ raid 5 พอ

ถ้า raid 5 ว่าจะใส่ HDD 4 ลูก สำรองไว้ 1

เพราะ raid 10 ก็ต้อง HDD 4 อยู่แล้ว

dell ยังใส่ HDD ทั่วๆไป (ที่เป็น grade server) ได้ ไม่รู้ IBM ใส่ได้ไหม เคยแต่ใส่ของ IBM เอง แต่ราคามหาโหด (IBM 750G 3.5" Simple Swap SATA ตัวละหมื่น)

RAID-5 ควรจะพอแล้วครับพี่ธี เพราะว่า Load ไม่ได้หนักมากมายอะไร เน้นความคุ้มค่าน่าจะดีกว่าครับ

hdd สั่งตัวต่ำๆมาครับแล้วเอาpc เกรดยัดเลย เพราะdell หลังๆ ใส่ซัมซุง ตัวpcมาแล้ว ปัญหาไม่ใช่เกรดไหนครับปัญหาคือการใช้งานกับ ups ,power

เอาให้ชัวร์ใช้ T310 raid 10

ลง red5 ไปเลยครับ

R เยอะกว่า W มากๆ ก็คง Raid 1 หรือ 5 ไม่ต้องถึง 10 ก็ได้ครับ

PC ระดับ Dual Core ก็รองรับได้สบายๆแล้วครับ RAM 4G ก็น่าจะเหลือละ

เน้นที่ LAN CARD ดีกน่อย

แล้วก็ HDD ทำ Raid5 แล้วก็มี HDD ไว้ Backup ไฟล์อีกตัว อาจจะเป็น External ก็ได้ แนะนำใช้เป็น USB3

ไฟล์ไม่เกิน 500G copy ไม่นานหรอกครับ

ดูจากลักษณะการใช้งานที่ว่ามา ไม่เข้าข่าย radio online เท่าไหร่

ไปทาง server เก็บไฟล์ ธรรมดาๆ จัด folder เป็นหมวดหมู่ดีๆ แล้วก็ปล่อยไฟล์ผ่าน directory index list ของ http ได้เลย แนะนำลงเป็น nginx หรือ lighttpd จะได้ไม่เปลือง RAM

ถ้า เป็น dell รุ่น tower จะยึด HDD ยังไงครับ พอดีไม่เคยจับ dell server เลย แต่ถ้าเป็น IBM ใส่ HDD อื่นจะไปเจอปัญหา Frame ที่ใช้ยึด HDD เข้ากับ Case เพราะไม่มีขายแยก

ก็เลยต้องสั่ง HDD IBM เอง

ได้มานั่งหาข้อมูลเรื่อง R , W ของ raid อ่านก็งานนี้แหละครับ พึ่งจะพอรู้เรื่องบ้าง สรุปคงแนะนำเขาที่ raid 5 ครับ

ยังเหลือเรื่อง raid 5 บางทีก็แนะนำ HDD 4 ตัว บางที่ก็บอกจะใส่ 4 ตัว ต้องขึ้นกับ controler ด้วย

คงต้องไปหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยก่อน

เรื่อง sofware ดูเหมือนจะมี control จัดการโดยเฉพาะน่ะครับ ผมยังไม่แน่ใจ

ยังไม่ได้คุยกับคนที่เขาบริจาคโปรแกรมมาเลยครับ

งานนี้ทำเอาบุญครับ เขามาขอปรึกษาเฉยๆ คงจะเอาข้อมูลไปจัดหาเครื่องจาก มูลนิธิหลักที่กรุงเทพฯอีกที

ได้บุญมา ก็เอามาฝากทุกท่านที่ชี้แนะครับ

T110 มีbay สายมาครบหมดเลยครับใส่เหมือนคอมปกติครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวขอหาข้อมูลรุ่นนี้เพิ่มหน่อยก่อนครับ

จะได้แนะนำเขาถูก

เพิ่ม hdd dell ง่ายพรับ

มี tray มาให้พร้อม เปิดเคสใส่ได้เลย