สงสัยเรื่องวาง server ครับ

ถ้าเราวางแบบ PC TOWER เค้าจำกัดอะไรเรามังเหรอครับ เคสเป็นแบบไหน เเล้ว HDD ใส่ได้กี่ลูก ขอบคุณครับ

ปล.อยากเห็นรูปที่เค้าวางๆกันน่ะครับใครมีบ้างช่วยลงให้หน่อยได้ไหมครับ

จำกัดความสูงของเคสด้วยครับ ไม่ใช่แบบ Tower ที่สูง 10U

แล้วก็จำกัดไฟครับ ยิ่งมี HDD มากก็ยิ่งกินไฟ ถ้ามันเกินก็อาจจะมีชาร์จเพิ่ม

รวมถึงน้ำหนัีกด้วยหรือเปล่าครับ โดยส่วนใหญ่ บอร์ด มักจะรองรับ 4-6 ลูก ไม่ทราบว่าถือเป็น

PC Tower หรือ Fulltower อะครับ

ใช่ครับ มีการจำกัดน้ำหนักในบางที่ครับ

ส่วนเรื่องขนาดอันนี้แล้วแต่ล่ะเจ้าครับ บ้างที Tower ทั่ว ๆ ไป จะนับเป็น 5U แล้ววางนอนครับ

แต่บ้างที่ก็จะมีชั้นวางต่างหากให้เลย โดยวางแนวตั้งแล้วคิดราคาอีกแบบครับ

ปล. Tower ของ server HP,DELL,IBM รุ่นกลาง ๆ นี่ใหญ่และหนักโคตร ๆ

[color="#8B0000"][size=“4”][font=“Tahoma”]

ผมเอารูปมาฝากครับ รูปนี้เป็นของ http://therackspace.com/ (ที่ Sheep Link IDC เมืองทองธานี)

ก็วางกันประมาณนี้แหละครับ จำกัดปริมาณกินไฟ หากเรา HDD เยอะก็จะต้องจ่ายรายเดือนเพิ่มด้วย

แต่อัตราแต่ละเจ้าก็แตกต่างกันครับ ต้องสอบถามเป็นเจ้า ๆ ไป[/font][/size][/color]

ความรู้เนื้อๆเลยครับที่นีก็หมดกังวนเรื่อง เคส เเล้วละครับ ขอบคุณทุกๆท่านน่ะครับ

ขึ้นกับ IDC ที่จะวางเป็นหลักเลยครับ

อย่างถ้า CAT นี่ก็ส่วนมากจะรับเฉพาะเครื่องที่เป็น Rack แบบ U

ส่วนที่ CS กับที่อื่นๆก็ได้ทั้ง rackU และ Mini

ส่วนพวกที่รับวาง Bit ก็จะเป็น Tower กันแทบทั้งหมดหาที่เป็น U แทบไม่มี

ก่อนจะซื้อเครื่องก็ให้รู้ก่อนว่าจะซื้อมาทำอะไรและจะวางที่ใหนเขากำหนดขนาดให้แค่ใหนอย่างไร

แล้วในรูปนี้ วง host หรือ bit อะครับ แล้วสองวงนี้ อะไรดีกว่ากันครับในแง่ของ fileserver ครับ

ผมว่า วง Host ดีกว่าครับ