ถามพี่ๆ เรื่อง การแบ่งพาติชั่น บนเครื่อง server

คือผมจะลง Linux CentOs 50% และ windows server 2008 50%

เครื่อง HP DL380 G5 จะทำ เกี่ยวกับสตรีมมิ่ง

อยากจะถามว่า มันจะสเถียรภาพหรือเปล่าครับ

คือผมมือใหม่ ยังไม่ทราบเกี่ยวกับการ แบ่งพาติชั่นเท่าไหร่

แล้วเราต้องติดตั้ง Linux ก่อนหรือ Windows ก่อนครับ?

ขอบคุณครับ

ผมว่าไปรันในระบบ VPS จะดีกว่ามั้ยครับ

คือ ติดตั้งเป็น VPS แล้วไปติดตั้งค่อยติดตั้งเป็น 1.Linux 2. windows หรอครับ

ลองใช้ VMWare EXSi สามารถสร้าง VPS ได้ทั้ง Window และ Linux

ถ้าจะแบ่ง partition บนเครื่องหลัก หมายความว่าเราจะใช้ linux พร้อมกับ windows ไม่ได้นะครับ

แล้วก็ต้องเข้าหน้าเครื่องทุกครั้งที่ต้องการสลับจาก linux ไป windows (เพื่อ reboot แล้วเลือก os)

ถ้าจะใช้จริงๆ แนะนำทำ virtualize ดีกว่าเยอะ

ใช้ xen / kvm / virtualbox / vmware ก็ได้ พวกนี้ลงได้ทั้ง win ทั้ง linux แหละครับถ้า cpu เปิด virtualize ไว้

ขอบคุณครับ

ปรึกษาผู้ให้บริการวางcoloเลยครับ

เรื่องแค่นี้เค้าคงแนะนำได้