[ระบายความในใจ] ผมผิดต่อลูกค้าที่บอกขาย Server แล้วยกเลิกการขายซะงั้น

[ระบายความในใจ] ผมผิดต่อลูกค้าที่บอกขาย Server แล้วยกเลิกการขายซะงั้น

เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมได้ลงประกาศขาย DELL R200 มือสองไว้หลายเครื่อง แต่มีอยู่เครื่องหนึ่ง ที่มีลูกค้าจองไว้ และ ได้โทรคุยกันเรียบร้อยแล้ว
ต่อมา ลูกค้าบอกว่าอยากได้ใบเสร็จ ผมก็ตอบไปว่า หากต้องการใบเสร็จต้องบวก VAT 7% ลุกค้าก็บอกว่างั้นไม่เอาก็ได้ ขอเป็นบิลเงินสดแทน
เมื่อถึงวันนัดหมายส่งมอบเครื่อง ลูกค้าโทรมาขอเลื่อนเพราะติดธุระ วันต่อมาลูกค้าโทรมาให้ไปส่งมอบเครื่อง แต่ผมกลับขอยกเลิกการขายไปซะงั้น
ด้วยเหตุผลเพียงเพราะ

1. เครื่องนี้ผมขายราคาทุนที่รับซื้อมา ไม่ได้บวกกำไรเลยแม้แต่บาทเดียว แต่อันนี้ไม่สำคัญ เพราะผมตกลงขายให้แล้ว

2. ลูกค้ารายนี้ไม่ได้อยู่ใน THT เพียงแต่ search เจอ แล้วก็เข้ามาสั่งซื้อ เลยยังไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไหร่ ก็เลยไม่ค่อยไว้ใจผม ผมเองก็เลยรู้สึกว่า ถ้าซื้อขายแบบที่ไม่เชื่อใจกัน ก็อย่าซื้อขายกันเลยดีกว่า

เพียงสาเหตุ 2 ข้อนี้ ทำให้ผมตัดสินใจยกเลิกการขายไป แต่ก็รู้สึกไม่สบายใจเลย เพราผมะผิดคำพูด ทำให้ลูกค้าที่ต้องการซื้อเครื่อง ไม่ได้เครื่องตามที่ตกลงกันไว้

ถ้าลูกค้าท่านนั้น ผ่านแวะเข้ามาอ่าน ขอได้โปรดยกโทษให้ผมด้วยนะครับ เพียงเพราะอารมณ์ชั่ววูบแท้ๆ จึงทำให้ เสียธุระกิจไป อย่างไรก็ตาม ถ้ามีเครื่องเข้ามาใหม่ และราคาไม่แพง ผมจะรีบแจ้งกลับไปให้ทราบทันทีนะครับ

ปล. บางคนอาจคิดว่า จะมาโพลส ทำไม … เหตุผลก็คือ ผมเป็นคนรักษาคำพูด และมักจะกล่าวเสมอว่า คำพูดเป็นนายเรา เสียชีพอย่าเสียสัตย์ ดังนั้น เมื่อผมกลับเป็นฝ่าย ผิดคำพูด ซะเอง ก็เลยเกิดความไม่สบายใจ จึงต้องขอเข้ามาระบาย ไว้ใน THT แห่งนี้ ครับ

อ่า… ผมเข้าใจพี่เอกครับ

เพราะปกติผมจะขายใคร ผมก็ดูก่อน

ถ้าไม่ไว้ใจกัน ผมก็ไม่สนเงินนั้นหรอก

ผมเอาความสบายใจดีกว่า

สู้ๆครับพี่เอก

^^

ขอบคุณมากครับ สำหรับกำลังใจ :slight_smile:

ผมว่าการซื้อขายต้องเชื่อใจและไว้ใจกัน
จึงจะซื้อขายกันไดสะบายใจทั้งผู้ขาย และผู้รับ
ผมว่าพี่เอกก็ไม่ผิด(เพราะของแบบนี้ถ้าลูกค้าให้ใจเรา เราก็กล้าให้ใจเค้า) ลูกค้าคนนั้นก็ไม่ผิด(เพราะการซื้อขายผ่านอินเตอร์เน็ตเดี่ยวนี้มีพวกมิจฉาชีพเยอะเค้าย่อมระแวงเป็นธรรมดา)

สู้ๆครับพี่เอก

นะพี่ของราคาค่อนข้างสูงด้วย และอาจโดนทําร้ายด้วย เค้าเลยไม่ค่อยมั่นใจ
อาจจะเพราะว่าค้าหามาเจอโดยบังเอิยจึงไม่รู้ว่าพี่เอกเป็นใคร ทําอะไร น่าเชื่อถือแค่ไหน
ก็ต้องหวั่นๆกันเป็นธรรมดา

วัยรุ่นใจร้อน อย่าคิดมากครับ :slight_smile:

ครับ เคารพในการตัดสินใจและสัญชาติญาณแมงมุมของท่านครับ

มีเครื่องก่อนแล้วค่อยประกาศขายดีสุดครับ แต่จมทุนหน่อยนะชื่อเสียง Siamwebhost.Com ขายออกชัวร์

ผมก็เคยครับ ลูกค้าใน THT นี่ละ ทาง vendor ส่งราคามาให้ผมผิด พอผมตกลงราคากับลูกค้าไปแล้ว จะสั่งเครื่องจริง ราคาดันไม่ได้ ถ้าผมทำไปคือขาดทุนหลักหมื่น เลยต้องขอยกเลิกทางลูกค้าไป รู้สึกผิดมากเหมือนกันครับ

ตอนนี้เลยอาศัยว่า ถ้าราคาไม่ยืนยัน ผมจะยังไม่ตกลงกับใครทั้งนั้นครับ

จำไว้เป็นบทเรียนครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

ปล. เรื่องซื้อขาย server มือสอง นี่จะว่าไปแล้วก็เสี่ยงเหมือนกัน ลงทุนไปแล้ว ขายไม่ออก เก็บไว้นานราคาก็ตก เห็นทีต้องวางมือ ถอนตัวจากการเป็นพ่อค้า server มือสอง ซะที :slight_smile:

ใจเย็นๆครับพี่เอก เป็นผม ถ้าไม่สบายใจก็ไม่ปล่อยเหมือนกันครับพี่
อยู่เป็นพ่อค้าด้วยกันนานๆนะครับพี่ ^^

เอ…ผมก็ให้ลูกค้าผมซื้อเครื่อง R200 แทนให้แล้วนี่วันนี้

:smash: :smash: :smash:

ถ้าไม่สบายใจ ไม่ไว้ใจ ก็อย่าซื้อ-ขายกันดีกว่า
เป็นเรื่องธรรมดาของคนค้าขายสุจริตครับ

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์ :slight_smile:

[quote author=smartnet.co.th (หนึ่งสุดหล่อ) link=topic=23474.msg223295#msg223295 date=1255416270]
เอ…ผมก็ให้ลูกค้าผมซื้อเครื่อง R200 แทนให้แล้วนี่วันนี้

เป็นกำลังใจให้นะครับพี่เอก

ขายได้ก็บ่น ขายไม่ได้ก็บ่น ถึงว่าไม่มีเมียกะเค้าเสียที… ขี้บ่นนี่เอง lol lol lol

ก็นั่นสิครับ เพราะเป็นคนขี้บ่นแบบนี้ เลยหาเมียไม่ได้สักที จีบกันมาจะ 4 ปีแล้ว ยังไม่คืบหน้าไปถึงไหนเลย
สงสัยต้องไปขอเคล็ดคลับคุณหนึ่งบ้างแล้ว ว่าทำอย่างไรถึงจะได้แฟนสวยๆ อย่างแฟนคุณหนึ่ง :slight_smile:

โอ้…ลำบากหน่อยคุณเอก… สมัยหนุ่มๆผมหล่อจนสาวต้องเหลียวหลังมามองเลย lol lol lol