ถามเรื่อง สเปคเครื่อง server หน่อยครับ

ผมมีเว็บใหญ่อยู่เว็บนึง ตอนนี้เช่าเครื่องอยู่(Dedicated Server) แต่อยากซื้อเครื่องเอง เพราะค่าเช่าแพง ซื้อเครื่องถูกกว่า แล้วเครื่องที่ใช้อยู่ก็เริ่มไปไม่ไหวเวลาตอนเย็นๆ ที่คนเข้าเว็บเยอะๆ load average มันจะขึ้นสูง น่าจะเป็นเพราะสเป็นเครื่องต่ำ

แต่ไม่มีความรู้ด้านสเปคเครื่อง ไม่ทราบจะไปหาข้อมูลได้จากเว็บไหนบ้างครับ ไปดูตามเว็บที่ขายเครื่องเขาบอกสเปคมา แต่ดูไปก็ไม่รู้เรื่อง อย่าง CPU มันมีตั้งหลายแบบ ไม่รู้ว่าแบบไหนมันดีกว่าแบบไหน แล้ว RAM ปกติเขาใช้กันกี่ GB ผมเห็นบางเว็บตั้งสเปคไว้ กิ๊กเดียว บางเว็บซัดไป 8

อยากได้เว็บที่ให้ข้อมูลว่า CPU สำหรับเครื่อง server มีกี่ชนิด RAM มีกี่ชนิด แบบไหนดีกว่าแบบไหน หรือข้อมูลราคาเครื่องแบบต่างๆ แล้วเครื่องประกอบถูกกว่าเครื่องมียี่ห้อหรือเปล่า ราคาของเครื่องมียี่ห้อแต่ละรุ่น

หรือใครมีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเช่าเครื่องอยู่แล้ว

แบบนี้แปลว่าอะไรไม่พออ่ะครับ

top - 20:40:54 up 3 days,

แรมไม่พอ และ Harddisk อ่านไม่ทันอย่างหนักครับ
แล้วเมื่อแรมไม่พอ เครื่องยิ่งไปใช้งาน swap ทำให้ harddisk ทำงานหนักมากกว่าเดิมครับ

ส่วน Tasks ค่อนข้างมากผิดปกตินะครับ โดนรัน bot หรือ ddos apache หรือเปล่าครับ

8G เอามาไว้ทำ vps ครับ

หรือว่าเว็บที่โหลดสูงๆ ก็ได้ครับ

มันมีเทคนิค สำหรับแรม 8G

ส่วน cpu หลายๆ คอร์ ก็ซอยๆ งานกันไปทำหรับ os 64bit

สเปกเลยเวอร์มากหน่อย

^^

แนะนำ dell r200 ครับคุณภาพคุ้มราคา

เครื่องสเปคนี้ราคาควรจะอยู่ที่เท่าไหร่เหรอครับ

CPU: Intel Xeon 2.4 GHz. Quad Core (x3220)
Intel Server Board 3000 Series (S3200SHV)
4GB ECC DDR2 (Bus 800MHz.) Memory (2GB x 2)
2 x 500GB SATAII Enterprise HDD
Network Port: 1 x Gigabit Port
RAID: 0, 1, 5, 10 on board (depend on OS driver)
Graphic: on board
Chassis: 1u TC1006
24" Slim Sliding Rails for 1u Server
P/S: FSP Real 460W (80 Plus Certified) FSP460-701UG

มีคนเขาขายนี่ครับ ในบอร์ด 26xxx

ถ้าไม่อยากปวดหัวกับเรื่องเครื่องประกอบ แนะนำซื้อ brandname เช่น Dell R200 ดีกว่าครับ

ปล. ดูจากสภาพ load แล้วคิดว่า hdd นี่ทำ RAID จะดีกว่าครับ ท่าทาง HDD จะอ่านไม่ทันอย่างแรง ส่วน ram ตั้งต้นที่ 4GB ขึ้นไปเลยครับ

ปล2. จาก top ที่ตัดมาให้ดู ตัวไหนกิน load หนักสุดครับ? ให้เดาก็ mysql ถ้าใช่ ลองหา tunning prime มาลอง run ดู อาจจะเป็นที่ allocate cache ไว้ไม่พอ

ปล3. ลักษณะการอ่านเขียน database เป็นยังไงครับ? ลอง optimize code ดูก่อน “อาจจะ” ดีขึ้น โดยที่ไม่ต้องลงทุนกลับเครื่องราคาสูงก็ได้ครับ การ upgrade hardware ผมเลือกเป็นทางสุดท้ายครับ

ถ้าสนใจเครื่องประกอบแนะนำร้าน pc gallery อ่ะครับ บริการดีมากๆ
ได้ไงก็เชียร์ dell เพราะของเขา support ดีจริง
ขนาดเจ้าของร้าน pc gallery ยังเชียร์ให้ซื้อ dell เลย