รบกวน ขอข้อมูลเกี่ยวกับการ ย้าย server หน่อยค

คือตอนนี้ server ของ office ได้ฝาก Server ไปวาง Co-location ไว้กับที่รับฝาก server เจ้าหนึ่งครับ แต่ตอนนี้ office อยากย้าย server กลับมาไว้ที่ office เนื่องจากตอนนี้ office ได้ติด internet แบบ fix ip นะครับ เลยอยากย้ายกลับมาดูแลเอง เพราะ แค่ทำเป็นเมล server กับ web host ของบริษัทอ่าครับ เลยอยากถามข้อมูลต้องทำอย่างไรบ้างครับ
1.ตอนนี้ ผมบอกยกเลิกการเช่า server แล้วครับ ถ้าย้ายกลับมาเปลี่ยน เป็น ip ใหม่ที่เพิ่งได้มา จะต้องจัดการอย่างไรบ้างครับเพราะผมโทร ไปถาม thnic

ที่ที่เราเคยเช่าเค้าจะจัดการทำให้ หมายถึงเปลี่ยน ip แต่ก้ยัง งง ๆ อยู่ดีครับ

ผู้ให้เช่า colo คงไม่ทำให้ครับเพราะเอากลับมาที่บริษัท ไม่ได้เอาไปฝากเจ้าอื่น ถ้าไปฝากเจ้าอื่นเค้าก็ดูแลให้ครับ

2.เราต้องมาจัดการอ่ะไรกับ server ตัวเองบ้างครับ server ผมลง os เปน debian ครับ

จัดการก็ไม่มากอะไรหรอกครับ รอผู้รู้บอกรายละเอียดแล้วกันนะครับ อิอิงานผมเข้าพอดี :wub:

มันมีขั้นตอนครับ

1 เปลี่ยน ip ของ dns ที่ thnic
2 แก้ ip ในเครื่อง server ที่

/etc/host
/etc/network/interfaces

และใน คอนฟิก apache ftp mail

3 ทำ dmz หรือ forward port ไปที่เครื่อง server

ปล. หากมีความรู้ linux ก็สบายครับ หากไม่ได้ก็หามือปืนเลยครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ iCafe ที่กรุณาช่วยตอบ

คุณอมรเทพ ครับ สำหรับข้อที่ 1 ข้างต้น หากคุึณอมรเทพ ได้ IP มาจากผู้ให้บริการ Internet เรียบร้อยแล้ว แจ้งผมมาก็ได้ครับจะเข้าไปเปลี่ยน ที่ thnic ให้ (โดเมนกำลังจดหมดอายุ ในวันที่ 26 ม.ค. 2552 อย่าลืมต่ออายุโดเมนนะครับ)

สำหรับข้อที่ 2 การเปลี่ยน IP ในเครื่อง Server และการ Config IP ใหม่ใน Apache Ftp Mail Server ผมจะให้น้อง Admin ที่ลง OS, ช่วยจัดการให้ได้ครับ

สำหรับข้อที่ 3 อันนี้ คุณอมรเทพต้องไปจัดการเองครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
ขอบคุณ siamwebhost

จ้างคนติดตั้งให้ดีกว่าครับ ทีเดียวจบ ไม่น่าเกิน 5000บ

ข้อควรระวังในการใช้ adsl fix ip คือมันติด blacklist ง่ายกว่า ip ของ isp
เพราะมันจะอยู่ class เดียวกับ adsl ที่ไม่ fix ip ซึ่งส่ง spam กันสนุกสนาน
เวลา ip ใน class เดียวกันติด blacklist เกิน 5 ip มันจะโดน block ทั้ง class
ขนาด ip ของ isp ยังเคยโดนเลย แต่การปลด black list จะได้รับความกระตือรือร้นจากทาง isp มากกว่า