Server เครื่องใหนน่าซื้อมากกว่ากันครับ

Server เครื่องใหนน่าซื้อมากกว่ากันครับ ระหว่าง DELL PowerEdge SC1425 & 1850

ถ้าเป็นท่านควรเลือกตัวใหนดีครับผม ขอคำชิ้แนะหน่อยครับผม ราคามันใกล้เคียงกันน่ะครับ แต่ผมดูสเป็คไม่ค่อยเป็นเลยอยากให้ผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยครับ

ซื่งมีราคาและสเป็คดังนี้ ( SC1425 ผมอัพแรมเป็น 1GB และเปลี่ยน HD เป็น 73GB 10K U320 SCSI นะครับ )

sc 1425 spec ตามรูป ราคา 70,2xx Bath รวม VAT

ส่วน 1850 spec ดูจาก url ราคา 70,6xx Bath รวม VAT
และผมคิดว่าถ้าเอาจะอัพแรมเป็น 1 GB ซึ่งน่าจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกประมาณ 3,000 บาท
หมายถึงเครื่องนี้ถ้าเพิ่มแรมราคาน่าจะประมาณ 73,6xx บาท รวม VAT
http://www1.ap.dell.com/content/products/f…c=th&l=en&s=lca

spec 1850

Processor�
Intel®� Xeon®� Processor 3.0GHz (Dual Processor Capable)��

Chassis�
1U Rack Mount��

Cache�
1MB L2 Cache/800MHz��

Memory�
512 MB( 2 x 256MB ) DDR-2 ECC SDRAM (Upgradeable to 12GB)� �

Hard Drive�
73GB 10K U320 SCSI Hard Drive� �

Floppy Diskette Drive�
3.5" 1.44MB Diskette Drive��

Network Card�
Embedded Intel®� Gigabit NIC��

Controller Card�
Embedded Base Management Controller with IMPI 1.5 support��

Opitical Device�
CD-ROM Drive, 24x Speed��

Maintenance Service�
3-Year Limited Warranty (With 3-Year Next Business Day On-Site Service)

[size=1]ถ้าเป็นท่านควรเลือกตัวใหนดีครับผม ขอคำชิ้แนะหน่อยครับผม[/size]

เลือก Xeon 3.0
เสียดายราคาขนาดนี้ขาดรายละเอียด Support RAID ? ไปนิด

1850 แพงกว่า แต่พิสูจน์แล้วว่าดีครับ

ถ้ามีงบถึงผมก็คงแนะนำ 1850 ครับ… :wink:

แล้วที่เป้น single channel scsi controler
กับ dual มันต่างกันยังงัยครับ เห็น 1425 มัน dual ส่วน 1850 single อ่ะครับ

ลองขึ้นไปดูใหม่นะครับผมเอาสเป็คละเอียดในใบเสนอราคา มาให้ดูแล้ว

ใครช่วยเพิ่มเติมความคิกเห็นหน่อยนะครับ
ขอบคุรมากครับ

แล้วที่เป้น single channel scsi controler
กับ dual มันต่างกันยังงัยครับ เห็น 1425 มัน dual ส่วน 1850 single อ่ะครับ

ลองขึ้นไปดูใหม่นะครับผมเอาสเป็คละเอียดในใบเสนอราคา มาให้ดูแล้ว

single channel ก็มีให้ช่องเดียว -> ก็เสียบ hdd ได้ตัวเดียวครับ
ส่วน dual ก็คือสองช่อง เสียบได้สองตัวครับ

[quote] [quote] แล้วที่เป้น single channel scsi controler
กับ dual มันต่างกันยังงัยครับ

งั้นเลือก 1450 dual จะได้ใส่ hd อีกตัวทำ raid ป้องกันข้อมูลจะไม่ดีกว่าเหรอครับ

หรือไม่จำเป็น

ครับ ดีกว่าครับทำ raid 0,1 ได้

แต่ผมปวดหัวกับมันไปเมื่ออาทิตย์ก่อน ในที่สุดก็ไม่ได้ทำครับ

เพราะ

เครื่องไม่มี Hardware RAID เป็นแค่ Software RAID

ตอนนี้มีใบสั่งซื้อ CERC SATA (Card RAID) อยู่ครับ

ราคา เหอะๆ ไม่ใหวๆ ประหยัดต้นทุนก่อนตอนนี้

อีกอย่าง ตัวนี้กว่าจะได้ของ DELL ให้เงื่อนไขว่า ได้รับของภายใน 90 วัน …

จากประสบการณ์ผมล่ะก็ ไม่มีใครแนะนำให้คุณทำ Software RAID

และ Hardware raid รุ่นนี้ถ้ายี่ห้ออื่นต้องสั่ง Online ไม่มีในไทย ราคาถูกกว่า Dell เกือบครึ่งนึง

แต่ยังไง DELL คุยว่า CERC ของเค้าดีกว่า …

สรุปว่า ซื้อมาใช้ XEON กับ DDR2 ECC ก็พอละฮับ

และถ้าซื้อ HD เร็วๆ 10K 15K ได้ยิ่งดี

ปล.คิดก่อนว่า ถ้าไม่ได้ทำ raid จะใช้ HD แบบใหนดีน่ะครับ

รับทราบครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำแนะนำครับ