ทำไมเวลาบน server ต่างประเทศ จึงเท่ากับประเทศไทย?

แม้จะเล็กๆ น้อยๆ แต่ก็ขออนุญาตรีบถามไว้ก่อนลืมนะครับ ผมทำเว็บเล็กๆ ขึ้นมาเว็บหนึ่ง โฮสต์ไว้ที่อเมริกา พบว่าเวลาปัจจุบันที่จัดเก็บใน MySQL เป็นเวลาเดียวกับประเทศไทย แทนที่จะต่างกันหลายชั่วโมง ทั้งที่เจ้าของก็เป็นฝรั่ง ตรงนี้เป็นเพราะอะไรเหรอครับ?

server ที่เมกาตั้ง timezone ไว้เป็นของประเทศไหนน่ะครับ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ หรือว่าตอนสมัครเค้าจะเช็กที่มาว่ามาจากประเทศไหน แล้วคอนฟิกให้เราตามนั้น?

เป็น forums รึป่าวอ่ะครับ มันตั้งเวลา +7 ให้เองรึป่าวอ่า

บอร์ดมันอาจจะตั้ง time zone +7hrs ละมั้งครับ

น่าจะเพราะคนเขียนโปรแกรมเขียนไว้ดีครับ

เริ่มตั้งแต่การกำหนดเวลาใน CMOS กำหนดได้ 2 แบบคือ

1. GMT
  2. Localtime

ตอนติดตั้ง OS ระบบจะถามว่าเวลาใน CMOS เราตั้งไว้เป็น GMT หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็จะให้เราเลือก Time zone ของเรา

Script PHP ที่ดีก็จะ get เวลาออกมาเป็น GMtime แล้วจัดเก็บเท่ากับเวลา GMT
ส่วนตอนแสดงผลก็แสดงตามค่า time zone ของแต่ละ user ที่ตั้งกันไว้ใน profile
ดังนั้นเวลาก็จะแสดงเป็นเวลาในประเทศของแต่ละ user ที่เปิดดูครับ

อ๋อ ไม่ใช่บอร์ดครับ เป็นเว็บผมเอง เวลาเพิ่ม record ใหม่ก็ใช้ฟังก์ชัน now() ใน mysql ทำการ insert ลงไปเลย ซึ่งวันเวลาที่ได้ก็ตรงกับในประเทศไทยทันที

ทั้งหมดนี้ไม่ได้มีปัญหาในการใช้งานอะไรหรอกครับ หากเกิดปัญหาก็บวกลบเวลาเพิ่มเข้าไป เพียงแต่สงสัยโฮสต์ก็ฝรั่ง คนดูแลก็ฝรั่ง อะไรๆ ก็ฝรั่ง แต่ทำไมหนอเวลาจึงได้เท่ากับเวลาในประเทศไทย เลยสงสัยต่อไปว่าลูกค้าประเทศอื่นเค้าจะเจอแบบนี้ไหม หากเจอเหมือนกัน ก็สงสัยต่อไปอีกว่าเค้าทำยังไง แค่นั้นแหละครับ :smiley:

คุณ iambaiya เคยไปทำไรที่จังหวัดเพชรบูรณ์มั๊ยครับ

เออ…จังหวัดนี้ต้องระบุอำเภอด้วยนะ

55 มุกไหนครับเนี่ย ใบหญ้างงครับ

ไม่ได้มุขครับ ตอนนั้นผมเรียนมัธยม 3 ( ประมาณนี้ ) เคยเจอเด็กมหาลัยคนนึงในร้านเน็ต เค้าทำเว็บใบหญ้าๆ อะไรเนี่ยแหละครับ ในร้านเน็ตแห่้งหนึ่งใน อ.เมือง จ. เพชรบูรณ์ ชื่อร้านคุณปู่ดอทคอม

ก็ได้คุยกับเรื่องเว็บไซต์กัน ( ไม่นานนัก ) เป็นคนที่ทำเว็บด้วยกันแล้วคุยกันคนแรก ( ตอนนั้น ต่างจังหวัดไม่รู้เรื่องหรอกเขียนเว็บคืออะไร ดังนั้นยากมากที่จะเจอคนแนวเดียวกัน ) ผ่านมา 8 - 9 ปี ก็จำได้ลางๆ ก็เลยถามดู เผื่อจะใช่คนเดียวกัน

ถ้าหากว่าไม่ใช่ก็ต้องขออภัยด้วยครับผม

อ้อ ไม่ใช่แล้วละครับ ที่มาคือเมื่อก่อนผมชอบน้องเทย่ามากๆ ก็เลยตั้งชื่อตัวเลียนเสียงว่า iam baiya มีหมาก็ตั้งชื่อว่าใบหญ้า

คงไม่มีใครเข้าใจผิดว่าเป็น i am เสือใบนะยะหรอกนะ

ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรหรอกครับ
แต่พอพิมพ์มางี้แล้วอดคิดไม่ได้

[quote author=iCeZ link=topic=11667.msg113404#msg113404 date=1212474356]
ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรหรอกครับ
แต่พอพิมพ์มางี้แล้วอดคิดไม่ได้

[quote author=iambaiya link=topic=11667.msg113417#msg113417 date=1212478029]
อ๋อ เนียนเอาเรื่องจริงมาพูดเล่นน่ะฮ่ะ