ถ้าจะซื้อเครื่อง Server + Windows Server 2008 + Colo ควรมีงบประมาณเท่าไรครับ

คือสมมุติว่าเราจะซื้อเครื่อง Server (R210 II หรืออื่นๆ) + Windows Server 2008 R2 แท้ + วาง Colo

เราควรต้องมีงบเท่าไรครับ

และเจ้าไหนที่ราคา OK ครับ

ค่า software แพงกว่าค่าเครื่อง

คือเห็นมันมีแบบ OEM ด้วยเลยคิดว่าถ้าซื้อแบบนั้นอาจได้ราคาพิเศษหรือเปล่าครับ

OEM License

สำหรับ OEM License หรือรูปแบบ ลิขสิทธิ์ประเภท OEM นั้น ย่อมาจากคำว่า Original Equipment Manufacturer รูปแบบนี้ ถ้าเทียบกับ ลิขสิทธิ์ในรูปแบบอื่นๆ นั้น แบบนี้ถือว่าราคาถูกที่สุด แต่มีข้อแม้ หรือว่าเงื่อนไข อยู่พอสมควร แต่ถ้าหากว่าผู้อ่าน อ่านไปแล้ว เห็นว่า ข้อแม้แค่นี้ เรื่องจิ๊บๆ สบายๆ รับได้อยู่แล้ว ทาง Thaiware.com ก็ขอแนะนำให้ จัดไปเลย สำหรับ OEM License นี้ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา มาดูกันเลยดีกว่าว่า OEM License นั้น มีข้อจำกัดอย่างไรบ้าง

1. สามารถติดตั้งได้แค่เพียง 1 เครื่อง ต่อ 1 License ที่ซื้อไป

2. เมื่อติดตั้งลงเครื่องแรกไปแล้ว จะไม่สามารถนำไปลง เครื่องคอมพิวเตอร์ เครื่องอื่นได้เลย แม้ว่าจะไม่ใช้เครื่องแรกนั้นอีกต่อไปแล้วก็ตาม

3. ในกรณีถ้าเกิดว่า ถ้าอยากอัพเกรดหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ สิ่งที่ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้เลยคือ CPU และ ตัว เมนบอร์ด - Mainboard (Motherboard) เนื่องจากในทาง คอมพิวเตอร์ การเปลี่ยน CPU และ Mainboard ถือเป็นการ เปลี่ยนเครื่องคอมพิวเตอร์ นั้นให้กลายเป็นเครื่องอื่น หรือ เครื่องใหม่ เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ดังนั้นถ้าสองสิ่งที่กล่าวมาเกิดความเสียหาย ท่านจะต้องซื้อลิขสิทธิ์ใหม่ และของเก่าก็ต้องทิ้งไป สถานเดียว

4. ถ้าหากว่ามีการ เพิ่ม / เปลี่ยน ฮาร์ดดิสก์ (Harddisk), เพิ่ม / เปลี่ยน (RAM), ติดไดร์ฟ CD-ROM เพิ่มเติม แบบนี้จะสามารถทำได้ ไม่มีปัญหา

5.[COLOR=#000000][FONT=Tahoma] แผ่นที่ขาย ก็จะขึ้นอยู่กับจำนวน Bits ที่ลูกค้าเลือกเอาไว้ตั้งแต่แรกเลย จะไม่สามารถมาเปลี่ยนใจกันทีหลังได้ เช่น สุมมุติลูกค้าซื้อแผ่น OEM แบบ 32 Bits (X86) มา วันนึงเกิดลูกค้าเปลี่ยนใจ หรือ เข้าใจผิดว่าเครื่องตัวเอง สามารถใช้แบบ 32 Bits ได้อย่างเดียว แต่จริงๆ สามารถใช้แบบ 64 Bits ได้ด้วยเช่นกัน แล้วเกิดอยากจะเปลี่ยนใจมาใช้แบบ 64 Bits (X64) ก็จะไม่สามารถทำได้ ต้องซื้อใหม่สถานเดียว

ที่มา [/FONT][/COLOR]http://tips.thaiware.com/39-%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%B9_%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A0%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%82%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B9%8C_License_Types_%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87_Microsoft_Windows_%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99_%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A0%E0%B8%97%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87_%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87_.html

ถ้าเครื่องเดิม เล่นมากไป format แล้วลงใหม่ ก็อาจจะติดตั้งไม่ได้ เพราะมันจะถือ มีการ activate มากกว่ากำหนด

คุณชื่อมาเพื่อทำ colo อาจจะต้องศึกษาเรื่อง License ด้วยครับว่า เค้าให้ทำได้ระดับไหน
อย่างน้อยๆก็ต้องชื่อ RDS มาด้วย

เห็นเครื่อง Dell มีโปรอยู่ครับ ราคาเครื่อง R210 27,000 มีโปร Windows 2008 ราคา 20,000 มั้ง เห็นหนังสือพิมพ์ร้านข้าวเมื่อกลางวัน

ค่า License แพงครับ
แนะนำว่าซื้อเครื่องแล้ววาง Colo กับผู้ให้บริการที่เป็น SPLA Provider แล้วเช่า license windows server รายเดือนเอาคุ้มกว่าครับ
ค่าเช่าถูกๆ เดือนละ xxx - 1,xxx บาท

[Edit BY MOD] THT ไม่สนับสนุนการแนะนำที่ให้สมาชิกทำผิดกฎหมายครับ

เว็บนี้ไม่สนับสนุนของผิดลิขสิทธิ์นะครับ

ขอถามเป็นความรู้ครับ ถ้าสมมุติเราไม่ซื้อ

• แล้วเราใช้ Windows แบบ Trial 180 วัน จะมีปัญหาไรไหมครับ แล้วหลังจาก 180 วันทำยังไงต่อ

• อีกกรณีตอนนี้ผมใช้ VPS อยู่ แต่เป็นแบบ Trial ถ้าหมดอายุแล้วเขาสามารถต่อให้เราได้ไหม หรือทำอย่างไรครับ

• ถ้าเราไม่ซื้อ Windows แต่มี key แท้ แล้วใช้ key แท้นั้น install และลงไป เกิดว่าตรวจเจอจะเกิดอะไรขึ้น

• Windows แท้และปลอมดูยังไง เจ้าไหนที่น่าเชื่อถือ เห็นมีบางเจ้าขายแค่ key ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

• แล้วเราใช้ Windows แบบ Trial 180 วัน จะมีปัญหาไรไหมครับ แล้วหลังจาก 180 วันทำยังไงต่อ
    ปัญหามีครับ หลังหมดทดลองใช้ Feature หลายๆอย่างมันจะถูกปิดไปโดยอัตโนมัติ และ Feature หลายๆอย่างที่ยังไม่ถูกปิด มันจะเข้าไปแก้ไปปรับอะไรไม่ได้เลย

• อีกกรณีตอนนี้ผมใช้ VPS อยู่ แต่เป็นแบบ Trial ถ้าหมดอายุแล้วเขาสามารถต่อให้เราได้ไหม หรือทำอย่างไรครับ
    หมดอายุต้องซื้อสถานเดียวครับ ไม่งั้นต้อง Format ลงใหม่เพื่อ Trial ได้อีก

• ถ้าเราไม่ซื้อ Windows แต่มี key แท้ แล้วใช้ key แท้นั้น install และลงไป เกิดว่าตรวจเจอจะเกิดอะไรขึ้น
    ตรวจเจอโดนจับครับ ความผิดเท่าๆกับใช้ Crack หรือคีย์ปลอมครับ เพราะคีย์แท้ไม่ได้แสดงว่าคุณซื้อลิขสิทธิ์มาถูกต้องนะครับ

• Windows แท้และปลอมดูยังไง เจ้าไหนที่น่าเชื่อถือ เห็นมีบางเจ้าขายแค่ key ได้ไหมครับ
    Windows แท้ มันต้องมีของมาให้ครบตามรูปแบบ Licence ครับ เช่น
    OEM => ต้องมาพร้อมกับสติ๊กเกอร์ COA ซึ่งต้องติดสติ๊กเกอร์ที่ตัวเครื่องด้วย ตราบใดที่ยังไม่ติดก็ยังถือว่ายังละเมิดลิขสิทธิ์
    แบบ Box (ซื่อปลีกเป็นกล่องๆ) => แบบนี้จะมี COA มาให้เป็นเล่ม/แผ่นครับ ไม่ต้องติดที่ตัวเครื่อง แต่ต้องเก็บไว้ให้ตรวจ
    Volume Licensing (Key อย่างเดียว) => แบบนี้คนซื้อต้องลงทะเบียนชื่อผู้ซื้อให้ถูกต้องกับ Microsoft ด้วยครับ แบบนี้จะไม่มีเอกสารอะไรให้ จะมีแค่ข้อมูลลูกค้าที่คุณลงทะเบียนไว้เท่านั้น เครื่องที่ใช้ Key แบบนี้ได้ต้องเป็นเครื่องของคนที่ลงทะเบียนเท่านั้น ถ้าตรวจพบว่าละเมิดโดยการเอาไปขายต่อ หรือเอาไปลงเครื่องอื่นที่ไม่ใช่เครื่องของลูกค้าเอง ทาง Microsoft มีสิทธิ์ยกเลิก Key ทั้งหมดของลูกค้าได้ครับ

(ดูเพิ่มเติม http://windows.microsoft.com/th-TH/windows/genuine/what-to-look-for)

THT ไม่สนับสนุนการละเมิดลิขสิทธิ์ครับ :87a4e689:

เห็นมีถามเกี่ยวกับ colo ด้วย ไม่ทราบที่จะวาง server เนี่ยจะทำเว็บของหน่วยงานหรือจะเปิดให้บริการโฮสครับเพราะมันมีผลกับแรื่องลิขสิทธิของ windows ด้วยน่ะครับ

ใช่ครับ. ตามพี่ ICOM บอกครับ. ถ้าทำโฮสถึงใช้ SPLA ได้นะครับ. ถ้าไม่ใช่ต้องซื้อแบบ OPEN 5 cal ถึงจะได้

license ขึ้นอยู่กับการใช้งานศึกษาให้ดีก่อน ไม่งั้นเสียเงินฟรี นะครับ

เช่า License Window กับ SPLA Provider เครื่องเซิร์ฟเวอร์จะต้องเป็นของ SPLA Provider ด้วยนะครับ นำเครื่องตัวเองมาเช่าไม่ได้

ไม่จำเป็นครับ หากเอามาวาง colo กับ SPLA Provider
ลูค้าเอาเครื่องของลูกค้าเองมาวางก็สามารถใช้ license แบบ SPLA ได้ครับ

เช็คกับคุณเกดเรียบร้อยแล้ว โทษทีครับผมเข้าใจผิด

กรณีลูกค้านำเครื่องมาฝากโคโลสามารถเช่า SPLA ได้ตามที่ตามที่คุณแบงค์บอก แต่ถ้าหาก Implement ที่ site ลูกค้าเครื่องจะต้องเป็นของเรา เซ็งเลยบอกลูกค้าผิดมาตลอด

ลองไปเช็คราคามา Windows Server ตอนนี้ MS ขายเป็น Windows Server 2012 ราคา ประมาณ 27,000 บาท

แพงมาก เหมือนซื้อเครื่องใหม่เลยทีเดียว

ก็เลยลองไปหา Windows 2003 เห็นขายกัน 12,000 บาท 3,000 บาทก็มี แต่ๆๆเป็นแบบ OEM
งี้เข้าข่ายหลอกลวงไหมครับ เห็นบลาๆๆ บอกเปิดบิลได้ไรงี้ กำ

อีกเรื่องถ้าไปซื้อเครื่องมือสองที่มี Windows Licence แบบนี้จะดีกว่าไหม

ลงทุนที+ colo นี่เกือบแสนเลย T…T

หลอกลวงครับ
OEM ต้องขายพร้อมเครื่องเท่านั้น
และไม่สามารถเอาไปใช้เครื่องอื่นได้

ถ้าจะชื้อ 2003 ก็ข้ามไป 2008 ไปเลยครับ
เพราะ 2003 มันเก่าแล้ว จะ 10 ปีแล้ว
licent อื่นๆที่เกี่ยวกับ2003 ก็ไม่มีขายแล้ว

คนที่อยากประหยัดเรื่อง software โดยไม่ศึกษาเงื่อนไขให้รอบคอบก่อน. มักจะเจ็บตัวในท้ายที่สุดเสมอ (เห็นมาเยอะทั้งตัวเอง และ คนอื่น)