ขอรบกวนพี่ๆ ที่ทำเว็บ Server ที่เป็น Windows 2003 + IIS6

พอดี ผมทำเว็บ Server โดยใช้ 2003 เป็น OS และใช้ IIS6 เป็น Serv

ตอนนี้ใช้ได้ ปกติ แต่ยังขาด เรื่อง การตั้ง Permission ใน FTP อะครับ

ออ ลืมบอกไป ผมใช้ Serv-u เป็น server FTP อะครับ

จะขึ้นข้อความ

This server does not Support Changing file permission

อะครับ ต้องไป Set ตรงใหน อะ ครับ

ftp ทำไม่ใช้ IIS หละครับ

This server does not Support Changing file permission

จะตั้ง permission ผ่าน ftp เหรอครับ มันทำไม่ได้น่ะครับผม มันได้เฉพาะ linux

ลองไป add permission ของโฟล์เดอร์ที่ต้องการ ftp หรือยังครับ

ขอบคุณครับ

บริหารเรื่องสิทธิ user/group ได้ครับ แต่ต้องทำผ่าน remote desktop และ user นั้นต้องสิทธิถึงด้วยครับ
โดยปกติ user/web access ของ windows เรื่อง permission กำหนดแบบ Unix/Linux ไม่ได้ครับ

กำหนดได้ครับ พี่ไม่ไช่ไม่ได้ แต่ไม่ได้ทำผ่าน chmod

เคยใช้ windows อยู่พักนึง มันก้ง่ายดีน่ะ แต่บางอย่างทำไม่ได้ เหมือน linux แล้วรู้สึกอึดอัดเหมือนกัน

เท่าที่เห็นที่ทำไม่ได้คือพวกใช้ htaccess ไม่ได้ ที่เหลือผมว่าหากปรับจูนดีๆ คงไม่ต่างกัน แต่อย่างไรก็ตามแนะนำให้เลือกใช้ตามวัตถุประสงค์ครับผม

งานที่ require Windows Server ส่วนใหญ่จะเป็นงานเฉพาะเจาะจงครับ
หรือไม่ก็พวกบริษัทใหญ่ๆครับ ส่วนใหญ่พวกนี้จะเป็นสาวกของค่าย MS