อยากทราบสเปคและชิ้นส่วนของ Server ที่สามารถคง Uptime ได้นานที่สุดครับ

คือหัวข้อของผมจะถามถึง ชิ้นส่วนของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ครับ

ยี่ห้อไหน รุ่นไหน สามารถทำงานได้นานที่สุดโดยไม่หยุดเลย โดยยังไม่คำนึงถึง Internet หรือ ไฟฟ้านะครับ

หากใครมีความรู้ในเรื่องนี้ช่วยบอกผมทีครับ

BrandName ครับ ยี่ห้อก็พวก Dell HP IBM อะไรพวกนี้ นิ่งหมดแหละถ้าใช้

ปกติถ้าไฟไม่ดับ มันก็ uptime ไปได้เรื่อย ๆ ครับ เท่าที่เห็น
ที่ uptime น้อยเพราะปัญหาเรื่องไฟนี่แหละ

ก็ต้องรุ่นที่ถูกออกแบบให้ทำงานหนักๆ ได้ครับ

ซึ่งหลาย ๆ ยี่ห้อ จะมีสินค้าตัวเองหลายเกรดครับ

และแน่นอนว่ายิ่งรุ่นไหนที่ถูกออกแบบให้ทำงานได้หนัก ๆ ติดต่อกัน ราคาก็ย่อมแพงเป็นปกติ

อย่างถ้า Harddisk

ปกติแล้วถ้าไม่ทำให้ server ทำงานหนักมากไป ไฟไม่ดับ หรือ อุกรณ์พังก็ทำงานไปได้เรื่อยๆครับ

server ใหม่ๆ ใช้ไปเลย 2-3 ปีได้ไม่ต้องดับ

ยี่ห้อไหนก็เหมือนกันครับ

hardware แรงสุดยอด ตอ่ให้เป็น server เครื่องละสองแสน แต่ tune ไม่เป็น ก็ดับครับ

เอา PC ประกอบเครื่องละไม่กี่หมื่น หลายๆเครื่องไปตั้ง tune ดีๆ มีระบบ load balance หรืออื่นๆก็ว่าไป ก็ได้ uptime 100% ได้ครับ

จะชี้ว่ามันไม่ได้ขึ้นอยู่กับ hardware อย่างเดียวครับ สำหรับเป้าหมายที่คุณต้องการ

ตามนั้นครับ ขึ้นกับหน้าตา…เฮ้ยฝีมือคนใช้งานด้วยครับ

ขอถามอีกข้อนะครับ

พาวเวอร์ซัฟพลายที่ใช้เวลาประกอบเครื่อง แต่ละคนใช้ยี่ห้อไรกันมั่งครับ :blush:

uptime จะขึ้นตามเาลาที่เราเปิดเครื่องเลิยครับ ถ้าเครื่องไม่ดับ ไม่ค้าง มันก็วิ่งไปเรื่อยๆ

ยี่ห้อใหนก็เหมือนกัน ไม่จิงครับ เหอๆ hardware ประกอบยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ