ขอคำแนะนำ เรื่อง server และ ที่มองหาที่ปรึกษา เพื่อรองรับการทำเวป social web

ก่อนอื่นต้องลองถามหาผู้มีประสบการณ์ดูก่อนว่าแน้วโน้มเป็นไงพอไปไหวหรือเปล่า
กำลังจะซื้อ server เพื่อรันเวป social เวปไซต์

หลักๆคือ ซื้อ script มาลงเลยง่ายดี
เป็น script สำหรับทำเวป social network.(script เวปลูกผสม hi5 +myspace+ vdo+ voice+ chat+pict post+blog…)

อยากได้คำแนะนำครับว่า server ตัวไหนพอที่จะรองรับพวกนี้ได้ และราคาอยู่ประมาณเท่าไร
link system requiredment —>>> http://www.dzoic.com/requirements.php?product=hs

ประการต่อมาคือกำลังมองหาว่าจะเอาไปวางที่ไหนกะครายดี
ไม่ทราบว่ามีบริการที่ไหนดี ไม่อยากเจอปัญหาน่ะครับ

ขอคุณมากๆสำหรับคำแนะนำต่างๆครับ

pm ไปแล้วครับผม

ถ้าพึ่งสร้าง VPS ไปก่อนก็ได้ครับ วางเครื่องเองใช้เงินมากว่าพอสมควรนะครับ
ส่วนเรื่อง server ค่อยๆ ขยับไปตาม load ก็ได้ครับ อาจจะเริ่มจาก R200 ก็ได้ครับ
เว็บ social บอกไม่ได้หรอกครับว่าใช้ Server ขนาดไหนขึ้นกับความดังนะครับ

อยู่ที่จำนวนคนเข้าเป็นหลักครับ กับความหนักหน่วงของระบบที่ซื้อมาใช้ด้วยครับ

เริ่มต้นใหม่ๆคนไม่เยอะ vps ก็เอาอยู่ พอคนเยอะก็ต้องค่อยๆขยับขยาย
ปัญหาจะเกิดตอนที่คนเข้าเยอะจนเครื่องเดียวเอาไม่อยู่นั่้นแหละครับ
ก็ต้องมาดูว่า script รองรับการขยายแยกหลายๆเครื่องได้หรือเปล่า (ควรดูไว้ตั้งแต่แรก)
หรือว่า script รองรับแต่ดันไม่ได้ config เผื่อไว้เอาทุกอย่างมารวมกองไว้ด้วยกันหมดเพราะเพิ่งมีเครื่องเดียว พอถึงตอนจะแยกเครื่องก็เป็นเรื่องปวดหัว เพราะมีข้อมูลอยู่เยอะแล้ว

ส่วนจะต้องขยับขยายเร็วแค่ใหนก็อยู่ที่อัตราการเติมโตของ social ครับ
อาจจะอยู่บน vps ไป 6 เดือนก็ยังรับไหว หรืออาจจะโตเร็วแบบไม่คาดคิดวางได้แค่ 2 อาทิตย์ก็เอาไม่อยู่แล้ว

วู้ ไหวหรอ เศฐกิจแบบนี้

เรื่มต้น สำคัญที่สุดครับ คิดจะทำ ทำได้ทำเลยครับ
ระบบมองเล็กๆ ก่อนก็ได้ครับ หากมันโต แล้วค่อยๆ ขยายๆ ไปเรื่อยๆ ก็ไม่สายครับ
การลงทุนระบบ เอาเงินไปจม กับอุปกรณ์ระบบขนาดใหญ่เลย กลัวว่า จะเสียเปล่าในระยะเริ่มแรกครับ

ไม่ลองทำ ไม่รู้ครับ

ปกติผมลง dolphin ให้ vps ลูกค้าน่ะครับ

sn ดี และฟรี