การเครื่อง server ที่เป็น Raid 5 มันลงเหมือนปกติหรือเปล่าครับ

คือกำลังจะไปลง OS Centos5 ให้กับลูกค้านะครับ
แต่เครื่องเค้าเก็น Dell 2950 เป็น แบบ hdd raid 5
ไม่แน่ใจว่าเวลาลงมันลงได้ปกติเหมือนเครื่องทั่วไปหรือเปล่า หรือว่าต้องทำอะไรก่อนลงหรือเปล่าครับ
มันจะมองเห็น hdd เป็น 3 ลูก หรือ ลูกเดียวเหรอครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเครื่องเซ็ต raid 5 อยู่แล้วก็ลงเหมือนปกติ
ควรเตรียมแผ่นไดร์ฟเวอร์ของ Dell 2950 ไปด้วยเผื่อต้องใช้

Driver ต้องใส่ แผ่น drive a ไปหรือเปล่าเหมือน พวก window server ที่ไม่มี driver sata

ของผมก็ raid 5 ถ้าตอน install os เห็น hdd เป็นลูกเดียวแล้วและพื้นที่ครบ ลงไปได้เลยครับ

เป็นแผ่นซีดีสำหรับคอนฟิกเรทครับ ยังไงก็ลองบูตเครื่องดูก่อนครับ
ตามที่คุณ DDT ว่าถ้าเห็น hdd ลูกเดียวอยู่แล้วก็ลงโอเอสไปตามปกติได้เลยครับ