ถามเรื่อง server ที่ควรนำมาใช้กับ program ที่ run บน windows server + sql2000

คือมี program อยู่ตัวนึงที่runบน window 2000 หรือ 2003 พร้อมกับใช้ database sql2000
ลง program อยู่แค่ตัวเดียว ไม่ได้ใช้เป็นhost แต่programจะทำงานกับ sql ตลอดเวลา

อยากสอบถามว่าควรใช้ server แบบไหนให้ประหยัดและมีperformanceดีสุดครับ
program ที่เอามาใช้ ฟรี เป็นแบบ 32bit

ตอนแรกคิดว่าจะใช้ windows แบบ 64bit เพราะจะได้ใส่ ram ได้มากๆ และใช้ dual cup serverตัวนึงจะได้รับuserได้มากๆ ไม่ต้องเสียค่า license windows หลายๆตัว

แต่อ่านข้อมูลไปมา เห็นคนบอกว่าถ้า program แบบ 32bits เอาไปใช้บน platform 64bit ก็ไม่มีประโยชน์อะไร และ ram ต่อให้ใส่มากๆ แต่ถ้า program เขียนมาไม่ดีก็ใช้ ram ได้ไม่ครบตามที่ใส่อยู่ดี

เลยอยากถามคนมีประสบการณ์หน่อยว่า ควรใช้ server แบบไหนดีครับ

windows 32bit ก็พอ แล้วใส่ ram 4gb
หรือว่าเล่น 64 ไปเลย เพราะ sql ก็น่าจะ support 64แล้ว (แต่ program ที่ใช้เป็น 32bit ไม่รู้ว่าจะช่วยหรือไม่ครับ) และอัดramได้เยอะด้วย

sql ใช้ ram เยอะหรือไม่ครับ ramมากๆจะช่วยให้runได้stableขึ้นรึเปล่า

และdual cpu ควรใช้หรือไม่กับ process แค่นี้ครับ

ขอบคุณครับผม