Server แบบ mini pc

ขอถามเพื่อเป็นความรู้ เกี่ยวกับ server ที่เป็นแบบ mini pc หน่อยนะครับ

1.mini pc ใส่ HDD สัก 5 ตัว จะได้ไหมครับ หรือ จะแนะนำวิธีอื่นก็ได้ครับ

• HDD ตัวที่ 1 80G สำหรับลง OS
  • HDD ตัวที่ 2 และ 3 อย่างละ 250G รวมเป็น 500G สำหรับ DATA
  • HDD ตัวที่ 4 และ 5 อย่างละ 250G รวมเป็น 500G สำหรับ backup

2.เรื่องความร้อน คงจะร้อนแน่นอน แต่พอทนไหวไหม สัก 1 - 2 ปี

3.สเป็คเครื่อง CPU กับ RAM ควรจะประมาณเท่าไรได้ครับ

ปล.ขอบคุณ ทุกคำตอบนะครับ ถ้าเกิดคำถามมันโง่ไป ขออภัยด้วยนะครับ

MiniPC ใส่ได้จริงๆ น่าจะประมาณ 3 ตัวอะครับ HD อะครับ

1.mini pc ค่อนข้างเล็ก ปรกติอยู่ที่ 2-3 ตัวครับ

2.ร้อนแน่ครับ แต่ถ้าหากติดพัดลมเพิ่ม เกรงว่า ไฟจะไม่ค่อยพอ(เหมือนมันดึงไฟกัน) อยู่ที่ power supply ดีๆ แต่ power supply ดีๆ มักจะใหญ่ครับ ใส่กับ mini pc ไม่ได้ ส่วนที่ว่าทนไหวไหม นั่นบอกไม่ได้หรอกครับ ถ้ามันร้อนสุดๆ เครื่องก้อน้อคไปซะดื้อๆ อุปกรณ์เสียหายได้ไวมากๆครับ แต่ถ้าใช้ไม่มาก hdd 1 ตัว cpu, mainboard พัดลม 1-2 ตัว ตามปรกติ ก้อไม่น่ามีปัญหาครับ

3.แล้วแต่การใช้งานครับ โดยมากก้อตามงบที่มีครับ แนะนำ core 2 duo ถ้างบน้อยเอาตัวตัด cache ถ้างบเยอะเอาตัว cache 4mb ไปเลย และช่วงนี้ แรมถูก อัดไปอย่างน้อยๆ 2gb ไว้เลยครับ และอื่นๆก้อตามการใช้งานมากกว่าครับ ว่าเอาไปใช้ทำอะไร

Power ของ MINI PC ผมแนะนำจริงๆให้ใช้ HDD เพียงแค่ลูกเดียวนะครับ เพราะผมใช้ case แบบนี้มาหลายต้วมากครับ
เครื่องที่ลง HDD X 2 ส่วนใหญ่จะไม่แน่ไม่นอนครับ หากแต่ HDD ตัวเดียว…ก็นิ่งได้สนิทใจครับ

เรื่องความร้อน… ลำพังมันรับไหวครับ แค่อย่าเอาท้ายเครื่องชนกันโดยที่ไม่ได้จัดระบายอากาศในตู้ก่อน ไม่งั้นความร้อนจะสะสมในชั้นนั้นครับ

สเปค CPU คงไปได้สูงสุดที่ CORE2 ครับ…ระดับ Xeon ไม่คุ้มเสี่ยงครับ

mini นี่ ขนาดไหนคะ… ที่ใช้กับhosting
mini pc เท่าเครื่องแบรนด์ พื้นที่น้อยมากหรือ mini แบบเคสกระเป๋า ยัดได้ราวๆ 3…

ถ้า mini มาก ไม่แนะนำ harddisk เกิน 1 ลูก เพราะ ตัว power supply เอาไม่อยู่ แน่ๆ

[quote author=dboy link=topic=6997.msg66374#msg66374 date=1183875068]
ถ้า mini มาก ไม่แนะนำ harddisk เกิน 1 ลูก เพราะ ตัว power supply เอาไม่อยู่ แน่ๆ