มี server เอง จดโดเมนแล้ว แต่ไม่มี ip จริง

คือเรื่องมีอยู่ว่า

ผมจดโดเมนแล้วครับ และมีเครื่อง server เอง ใชะระบบ win 2008 r2 แต่ที่สำคัญ ผมไม่มีไอพีจริงครับ แต่อยากทำเวป ไม่ทราบว่า ผมต้องเข้าไปตั้งค่าตัวไหนบ้างครับ ผมเองเพิ่งจะเริ่มหัดทำครับ ยังไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้เท่าไรนัก รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ

ผมจด โดเมนของ dotsiam ครับ

กรณีที่ใช้ PC ติด ADSL

ให้ศึกษาการ Forward port ครับ

แล้วนำ Domain ที่ได้ ตั้งค่า DNS ไปยัง IP ดังกล่าว

งงเลยหัวกระืทู้

มี server เองนี่ที่บ้านหรือ IDC ครับ

ออ ครับ ที่บ้านครับ เป็น adsl ครับ

ip ดังกล่าวคือ ip ที่เราได้ทำการ Forword Port ใช่มั้ยครับ

คำถามนี้ มีเข้ามาถามกันทุกอาทิตย์ครับ

ได้ลอง search ดูก่อนถามหรือยังครับ??

ผมลองหาดูแล้ว เจอบ้างแต่ก็ยังไม่เข้าใจครับ รบกวน ลิงค์ให้ผมได้มั้ยครับ คือปัญหาของผมตอนนี้คือ

1.ผมใช้ ADSL ทำ PC Web Server Forword Port แล้วครับ 192.168.1.199:80

2.ผมจดโดเมนแล้วครับ แต่ ผมไม่มี ip จริง

3.ผมติดตั้ง DNS ในเครื่องแล้ว แต่เซ็ตค่าไม่เป็น

4.รบกวนด้วยนะครับ ผมไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนจริงๆ

ง่ายๆครับ ใช้ อะไรเป็น Control Panel - - ใช้อะไรเป็นตัวชี้ ถ้าจะใช้ forwoard พอร์ดนี้มันใช้noip กะได้เพราะ dns มันกะต้องใช้ตัวชี้เข้าโดเมนยุดี

ไม่มี Static IP เลยเอา domain ที่มีอยู่ชี้มาเครื่องที่บ้านไม่ได้ใช่ไหมครับ ?

ผมใช้ DotSiam Control Panel ครับ

ถ้า IP เป็น Dynamic ต้องไปเช่าพวก Dynamic DNS แล้วชี้ไปที่นั่นอีกทีครับ เช่น http://www.dyndns.org

ทำไมถึงไม่เอาไปวาง Co-location ครับ น่าจะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่า แล้วก็ถนอม server ดีกว่า

ที่สำคัญ ADSL ค่า Upload มันน้อยครับ

วางที่บ้านผ่าน ADSL ทำได้ครับ แต่เหมาะสำหรับเพื่อใช้เล่นๆ หรือ ศึกษา การติดตั้งใช้งาน เท่านั้น

ถามว่าใช้ได้จริงหรือไม่ มันก็ใช้ได้จริงครับ แต่ไม่นิ่งเนื่องด้วย ADSL มันไม่ fix ip ช่วงที่ต่อเนตใหม่แล้วได้ ip ใหม่ ก็จะทำให้เข้า เว็บไม่ได้ไประยะหนึ่ง (ขึ้นกับค่า TTL ที่กำหนดใน dns)

กรณีวางที่บ้านจะไม่สามารถใช้ DNS ในเครื่อง server เราเองเหมือนกับเอาไปวางที่ IDC ครับ เนื่องจาก IP ไม่ fix

จำเป็นต้องเอาโดเมนที่จดชี้ไปใช้บริการ Dynamic DNS ที่ใดที่หนึ่ง เช่น dyndns.org เพื่อให้ทาง dyndns ชี้ ip มาที่เครื่องเราอีกทีหนึ่ง

และเราต้องคอย update ip ล่าสุดของ adsl เข้าไปใน dns server (จริงๆคือ update ทุกครั้งที่ ip เปลี่ยน แต่บางคนก็ใช้วิธี update ip ทุกๆ 5 นาที)

หากใช้ modem router บางรุ่นจะมี feature ddns ให้กำหนดในตัว modem ได้เลย เวลาต่อเนตใหม่มันจะไป update ip ให้อัตโนมัติ (แต่จะ limit แค่ผู้ให้บริการไม่กี่เจ้า แต่ส่วนมากจะมี dyndns ให้เลือก)