จะเชื่อมต่อ server เข้ากับ hotspot wifi 3 จุดได้ยังไงครับ รบกวนผู้รู้ที

[COLOR=#444444][FONT=Lucida Grande]จะเชื่อมต่อ server เข้ากับ hotspot wifi 3 จุดได้ยังไงครับ รบกวนผู้รู้ที[/FONT][/COLOR]

[COLOR=#444444][FONT=Lucida Grande]มี server 1 ตัว แต่จะเชื่อมกับ wifi ทำ hotspot มี ชั้น 1 2 3[/FONT][/COLOR]

[COLOR=#444444][FONT=Lucida Grande]จะเชื่อมยังไงดีครับ[/FONT][/COLOR]
[COLOR=#444444][FONT=Lucida Grande]ต้องมีอุปกรณ์ไรเพิ่มไหม นอกจาก server กับ ตัวปล่อย 3 จุด[/FONT][/COLOR]

ถ้าง่ายๆ เลือกอุปกรณ์ที่มีโหมด [I]wireless distribution system[/I][FONT=arial] ([/FONT][I]WDS[/I][FONT=arial])[/FONT] ครับ

server เชื่อมไป 1
1 เชื่อมไป 2
2 เชื่อมไป 3

อย่าเชื่อมมากนะครับ
จะเกิด hop ของสัญญานเยอะ

ก็เดินสาย lan เอาซิครับ อยู่ในอาคารเดียวกัน ใกล้ๆ

1. อยู่ที่พื้นที่ว่า แต่ละชั้นจำนวนห้องเยอะแค่ไหน ถ้าเยอะ 1 ชั้นต่อ 1 เสา wireless อาจจะเอาไม่อยู่ เพราะจำนวน user เยอะๆอาจจะไม่ไหว
  2. อาจจะต้องซื้อ switch เพิ่มอีกซักตัว
  3. ถ้าจะทำ load balance คงต้องมี2ทางเลือกคือใช้ RV043 หรือ RV016 แล้วแต่ load balance internet กี่เส้น หรือ load balance ผ่าน ClearOS มันก็ต้องเพิ่มการ์ดแลนในเครื่อง server ครับ
  4. software hotspot ไปหาโหลดของฟรีมาใช้หรือจะซื้อใช้ก็แล้วแต่เลือกครับมีหลายคนทำมาขายเยอะแยะ ส่วนผมเลือกซื้อมาใช้เพราะของฟรีมักจะมีปัญหาแล้วเราแก้ไขไม่ค่อยได้
  5. Server อย่างน้อยต้องมีการ์ดแลน 2 ช่องสำหรับเข้าและออกผ่าน Server Hotspot ครับ

PM ถามได้ครับผมก็ทำ Hotspot เหมือนกัน แต่ทำที่อพาร์ทเม้นท์ตัวเอง

ก็เชื่อมต่อแบบเครือข่าย LAN ปกติแหละครับ ทำยังไงก็ได้ ที่เหมาะสมกับสถานที่ความเหมาะสม สะดวก

ผมลองใช้โปรแกรม antamedia ดูอะครับ แต่ไม่รู้มันจะใช้ได้ไหม

ของเค้าทำมาขายออกขนาดนั้น ต้องใช้ได้สิครับ

Hotspot ผมใช้ Mikrotik จัดการ ตัวเล็ก ๆ ตัวเดียวก็ใช้งานได้แล้ว

จริงครับ ง่ายดี ประหยัดไฟด้วย

เห็นด้วยครับถ้าเล็กๆใช้แบบนี้แหละครับประหยัดไฟ แถม Load Balance ได้ด้วยในตัว

แล้วต้องใช้การ์ดแลนสองตัว แล้ว อีกตัว share net เหรอครับ

เอาเน็ตเข้า 2 เส้นแล้วออก 1 เส้น เค้าเรียกว่า load balance คือคล้ายๆกับการรวมเน็ตเป็นเส้นเดียวกันเช่น 6Mbps 2 เส้นรวมเป็น 12Mbps อะไรประมาณนั้นแต่มันก็ไม่ได้วิ่งตาม 12Mbps เท่าไหร่ครับ
ไม่แน่ใจถูกต้องตามที่ดังใจถามหรือไม่ครับ

ไม่ต้องครับ เข้าใจผิดแล้ว

เค้าหมายถึง Mikrotik RouterBoard นะ มันมีระบบจัดการต่างๆเกี่ยวกับ Router และ HotSpot มากับตัวอุปกรณ์เลย คุณลองค้นหาใน GG ดู

อ๋อหมายถึง Mikrotik RouterBoard นี่เอง
พี่
DATATAN.NET ผมอยากรู้อย่างนึงครับ เป็นความรู้เพิ่มเติม ระหว่าง Mikrotik RouterBoard กับ RV ของ Cisco
ถ้าเที่ยบ รุ่นใกล้ๆกัน จะเอามาทำ load balance อย่างเดียวอะไรดีกว่ากันครับและเสถียนกว่ากัน

RV มันตั้งค่าง่ายกว่า แต่ลูกเล่นมันน้อยกว่า

Mikrotik ต้องใส่เงื่อนไข หรือใส่สคริป แต่สามารถกำหนดเงื่อนไขได้เยอะกว่า ลูกเล่นเยอะ ครับ

ECMP ,NTH หรือ PCC Loadbalance เยอะ

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ แล้วตอนนี้ถ้าผมจะรับวาง hotspot โดยใช้ [COLOR=#333333]Mikrotik สามารถทำได้ไหมครับ[/COLOR]