Server ทำ host ปกติ เสีย หรือ ซ่อมยากไหม

คือ จบคอมมาแหละครับ แต่ไม่เคยยุ่งเรื่อง server linux เท่าไร
แบบอยาก ทำ host นะครับ
กำลังคิดว่า จะทำ แบบ co-lo หรือ dedicate
มาคิดแล้ว co-lo ค่อนข้างคุ้มดีนะครับ

แต่ ติดตรง ปกติ เวลาทำ host เนี่ย setup ยากหรือเปล่า
แล้ว ปัญหา ของ server เอง ปกติ มีอะไรบ้าง
ยากไหม แบบ ถ้าไปซื้อหนังสือมาอ่าน พอ มั่วไปได้หรือเปล่า

เพราะ คิดอยู่กับ dedicate นะครับ แต่อยากได้ server ของตัวเอง
ยาก ได้เมื่อไรก็ได้ อะไรทำนองนี้นะครับ

ไม่รู้ว่าทำ server host เนี่ยปกติยากไปไหม มีปํญหาบ่อยหรือเปล่า
ปกติจะเป็นเรื่องอะไรบ้าง

ผมว่า colo มันไม่คุ้มนะคนอื่นว่าไงผมไม่รู้ แต่ที่ผมทำอยู่เช่าเค้าสบายใจกว่า เวลามีปัญหานี่นะ ให้เค้าดูแลให้ได้ แต่ colo มีปัญหาต้องวิ่งเข้าไป เอาไปเคลมเอง ถึงจะเร็วขืนไปรอให้พี่ท่านเอามาให้รับรองลูกค้าด่าตายครับ เช่าเค้ามันมีเครื่องสำรองด้วยน่ะครับผมใช้อยู่เนี่ย