Server Directadmin โดนแฮก ยิงออกเอง

ใช้ os centos 6.3 เป็นVPS โดนแฮก Directadmin พอบูท os แล้วระบบยิงออกออโต้ใครที่แก้เป็นติดต่อมาที่ 086-6083711 เลยครับ ต้องการด่วนมากๆๆ

รายละเอียดน้อยเกินครับ DA Version ไหนครับ ?
แล้วเว็บ เขียนเอง หรือใช้ พวก CMS อะไร Version ไหน ?

ขอรายละเอียดประมาณนี้ครับ :slight_smile:

DA 1.430000

เป็นโฮสติ้งให้ลูกค้าเช่าอะครับตรงที่ถามเขียนเองคงจะตอบยากหน่อย พวก CMS ลูกค้าก็จะมีใช้ discuz smf joomla wordpress ipbboard etc.

อ่อขอเสริมอีกนิดหน่อย พอปิดเครื่องไปสักพักนึงมารันบูท os ใหม่เครื่องก็ไม่ได้ยิงออกแล้วครับแต่เดี๋ยวอยู่ดีๆมันก็ยิงขึ้นมาอีกครับ

tcpdump ออกมาดูครับ ว่าเกิดจากส่วนไหน :slight_smile:

ก็คงมีเว็บในเครื่องซักเว็บ (หรือหลายเว็บ)โดนเจาะ + วางยาไว้นั่นแหละครับ ไล่ๆ หาดูจาก server status ก็ได้

ตอนนี้พอรันขึ้นมาเชื่อมต่อเนตตามปกติ มันหยุดยิงออกแล้วแต่กลัวว่าน่าจะถูกฝังอยู่ในเครื่อง

แต่พอไม่ยิงพอลองเชค tcpdump หรือ server-status ก็ปกติน่ะครับ

ลองอ่านกระทู้นี้ครับ
www.thaihosttalk.com/showthread.php/72486-แนวทางแก้ปัญหาของการยิงออกจาก-Server-เราไปโจมตีผู้อื่น

น่าจะโดนวางไฟล์ในเว็บใดเว็บหนึ่ง
พอโดนเรียกไฟล์นั้นผ่านหน้าเว็บมันก็ยิงทันที
รอเช็ค server status เทียบกับ top ดู ตอนกำลังยิง ปกติหาเจอไม่ยาก

ถ้าตัวแจ๋วๆ top มาไม่เห็นหรอกครับ :slight_smile:

พอใช้คำสั่งไปมันขึ้นกับมาแบบนี้อะครับ

[root@cologta ~]# iptables -A OUTPUT -d 203.146.237.237 -j ACCEEPT
iptables v1.4.7: Couldn’t load target `ACCEEPT’:/lib64/xtables/libipt_ACCEEPT.so: cannot open shared object file: No such file or directory

เกิดจากอะไรหรอครับ

พะดีตอนนี้บูทมารอบนี้เครื่องไม่ยิงออกแล้วครับ เพราะทาง IDC บล๊อก udp ไปแล้วเลยจะเชคตอนยิงคงจะไม่ได้ครับ

พิมพ์ผิดครับ :slight_smile: ACCEPT มี E ตัวเดียวครับ

ส่วนที่ยิงออกมันก็ยังยิงออกได้อยู่นะครับ แต่ส่งไปไม่ถึงปลายทาง… แค่นั้นเอง

อ่อครับโทดทีพะดีก๊อปปี้วาง ไม่ได้มอง:70bff581:

ขอบคุณมากครับ

ส่วนทีนี้ถ้าจะหาตัวที่ถูกฝังอยู่นี่จะหาได้ด้วยวิธีไหนบ้างหรอครับช่วยแนะนำหน่อยครับ

หาทางแก้ที่ต้นเหตุ ดีกว่าครับ :slight_smile:

ยังไม่ unblock ให้นะครับ รบกวนแก้ไขให้เรียบร้อยก่อน

อาการแบบนี้ … มีจากฝังไฟล์แน่นอนฮะ (แต่ผมเดาว่าไม่ได้ฝังหรอก user นี่ละอัพขึ้นเอง)

ลองไปนั่งไล่ ftp logs แล้วดูจากไฟล์ที่เก็บลงเครื่อง ว่ามี STOR กี่อัน

หลังจากนั้นไล่ดูไฟล์ชื่อแปลกๆ แล้วดูว่ามียิงหรือเปล่าครับ (หรือจะดู ServerStatus ประกอบด้วยก็ได้ครับ)

แต่ถ้า เจ้าของเครื่อง ไม่เปิดให้มีการ access ก็คงต้องไล่จากไฟล์ครับ

server วางอยู่ที่ไหนหรอครับ ip อะไรครับแล้วยิงออก Domain ไหนไปหรอครับ

csloxinfo ครับส่วนไอพีก็เป็นไอพีตัวเครื่อง directadminของผมเองยิงออกไปที่ ไอพีอื่น ส่วนโดเมนที่เป็นตัวยิงออกยังผมหาไม่เจออะครับพอจะมีวิธีหาไหมครับ

เอาแบบแก้ขัดไปก่อน ใช้ DA เรียงจำนวนการใช้ Bandwidth หรือ Disk แล้วลอง Suspend ทีละเว็บแล้วรอดูว่ายังมีการยิงออกไปมั้ย ถ้าไม่ใช่เว็บนั้นๆ ก็ UnSuspend เว็บนั้นๆ แล้วลองเว็บต่อไป น่าจะเจอเร็วและง่ายที่สุดในตอนนี้ครับ ^^

ปล ลองลง MRTG ของท่าน icez แล้วรอดูอาการ ก็น่าจะเห็นว่า Traffic ลงมาหรือไม่ ความเร็วนั้นขึ้นอยู่การตั้งค่า อับเดต MRTG ทุกๆ กี่นาที (ของผมทำทุก 5นาที)
ปล ควรปิด Option Cron ใน User Option เพราะเคยโดนมาเยอะละ ปัจจุบันไม่เคยเปิด Option CGI , Cron ให้ลูกค้าใช้เลยสงบสุขมานานพอควรละ ^^