ข่าวการชำระเงินในการสั่งซื้อ Server จาก Dell ครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ รู้กันหรือยังครับ

ขณะนี้ทาง Dell ได้เปลี่ยน Policy ภายในสำหรับผู้ที่ชำระเงินโดยการจ่ายผ่านบัตรเครดิต และน่าจะเริ่มใช้วันนี้แล้วครับ

การเปลี่ยนแปลงก็คือ ทุกครั้งที่จ่ายผ่านบัตรจะมีการ Charge เพิ่มอีก 3% แล้วครับ

จากที่เดิมที่ไม่คิดเพราะถือว่าเป็นการอำนวยความสะดวก ถ้าเพื่อนๆ ทราบกันแล้วก็ต้องขออภัยที่มาลงปล่อยไก่ครับ

ถ้าจะว่ากันจริง ๆ visa ห้ามทำแบบนี้ ถ้ามีคนไปฟ้อง dell น่าจะเปลี่ยนนโยบายกลับมาเหมือนเดิม

หลายๆ ที่ ก็เนียน โดยการเลี่ยงไปใช้คำอื่นครับ เช่น ค่าอำนวยความสะดวกในการชำระเงิน ฯลฯ แต่ทั้งหมดทั้งปวง VISA ก็คงทราบ แต่ไม่มีใครขยับทำอะไร

ครับ Dell เขาก็ไม่ใช่เล็กๆ น่าจะมีอิทธิพลพอสมควร เรียกว่าสมยอมผลประโยชน์

ปัญหานี้เฉพาะในไทย เปล่าครับในโซน AP ยกเว้น ญี่ปุ่น หรือเปล่า

อันนี้ไม่แน่ใจครับ เพราะส่วนใหญ่ผมสั่งซื้อในประเทศไทยอย่างเดียว

ไม่มีการแจ้งล่วงหน้าเลย ขนาดเป็นลูกค้ามาเป็นปี อยู่ๆก็บอกว่าคิดค่าบริการเพิ่มแล้วนะ… เซ็ง

สงสัย dell คงอยากเพิ่มยอดขายเซิร์ฟเวอร์ของ cisco

555 เป็นแผนการตลาดที่เหลือชั้นจริงๆ

สงสัย dell โดน บ.คู่แข่ง ส่งใส้ศีกเข้าไปเป็นผู้จัดการระดับสูงมั้ง

ล่าสุดผมสั่งซื้อ เขาบอกว่ายกเลิกการชำระผ่านบัตร ตอนนี้ใช้โอนเข้า city bank แทนครับ

แล้วเคยโอนยังครับ เพราะเคยจะโอนเหมือนกันแต่… มันดันไม่มีในรายการให้โอน

เลยต้องเซ็นเช็คไปแทน

KBank ใช่ไหมครับ ต้องเลือกแบบ 1 วันทำการครับ ถึงจะมีให้เลือก City bank ครับ ถ้าเลือกแบบโอนเข้าทันทีจะไม่มีรายการของ city bank

อันนี้ไปโอนหน้า counter SCB เลยครับ เค้าบอกว่าไม่มีรายชื่อใน list เค้าก็หันหน้าจอมาให้ดูครับ

แต่มันก็หลายปีแล้ว ไม่รู้เหมือนกันว่าป่านนี้มียัง

ไปโอนกรุงไทย ก็บอกว่าโอนไม่ได้ โทรไปถาม city bank ก็บอกว่าไม่มีแบงค์ไหนโอนได้

แต่ผมโทรถาม Kcyber โอนได้ครับ แต่ต้องแบบ 1 วันทำการเสีย 120 บาท โอนก่อนบ่ายเงินตัดและเข้าวันนั้น หลังบ่ายเข้าอีกวันครับ

ล่าสุดผมโอนวันนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ผมไม่มี kcyber ซะด้วย เดี๋ยวคงต้องไปถามที่ counter KBANK ดู

แต่จะว่าไปออกแคชเชียร์เช็คก็ OK นะครับ ค่าธรรมเนียมเสียถูกดี แล้วผมก็ต้องผ่านตึกเอมไพร์อยู่ดี

จ่ายสดก็ไม่ว่า แต่ดูการชำระเงินแล้วชั่งอำนวยความสะดวกต่อคนซื้อจริงๆ

จ่ายเป็น เซ็ค หรือ แคชเชียแชค แล้วจะมีคนมารับ แต่ก่อนผมไม่มีบัตรเครดิต ผมก็จ่ายวิธีแบบนี้

แต่ละท่าน

ตอนนี้ต้องใช้บริการโอนผ่านไปธนาคารต่างประเทศแทนครับ citybank ไม่มี code

หากจะโอนไปได้สองสาขา สุขุมวิทกับ Central world

แย่ๆ อดเครดิต 55 วันเลย ฮ่าๆๆๆๆ