พอดีจะใช้บริการเช่าซื้อ Server และฝากที่ CS Loxinfo

รายละเอียดดังนี้ครับ

ทางบริษัทผมมีเว็บไซต์ 6 เว็บและเช่าพื้นที่แตกต่างกันไปตามบริษัทต่างๆ พอดีมีโครงการจะรวมทุกเว็บไซต์มาเก็บที่ใน server เดียวกัน เพราะอนาคตอันใกล้จะทำ function ที่เกี่ยวกับการอัพโหลด วีดีโอที่เกี่ยวกับการทำงานของบริษัท แต่พอถามผู้ให้บริการแล้วเค้าบอกว่าไม่อนูญาติครับ ก็เลยหาทางหาพื้นที่ก็ไม่มีจึงไปเจอไอเดียนี้มาครับ

คือ การเช่าซื้อ Server และฝากไว้กับทาง dealer ดูแล

สิ่งที่อยากถามคือ

1.เราต้องลงอะไรมั่งครับเมื่อได้ server มา หรือต้องจ้างมือปืนมาจัดการครับ

2.แล้วต้องทำอะไรมั่งครับนอกจากลงโปรแกรมแล้ว

3.เรื่อง B/W ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ พอดีไม่แน่ใจเรื่องความเสถียร

4.เรื่อง VPS มันจะช่วยเรื่อง B/W ได้จริงไหมครับ เห็นมีคนแนะนำมาครับเลยไม่ค่อยเข้าใจ concept ว่ามันทำงานยังไง

5.แล้วปัจจุบันนี้ผู้ให้เช่าโฮสเค้าไม่ทำ VPS ให้เราหรอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สิ่งที่อยากถามคือ

1.เราต้องลงอะไรมั่งครับเมื่อได้ server มา หรือต้องจ้างมือปืนมาจัดการครับ

• ปกติ ร้องขอจาก ทางผู้ให้บริการได้เลยครับ ซึ่งน่าจะฟรี เป็นส่วนใหญ่

2.แล้วต้องทำอะไรมั่งครับนอกจากลงโปรแกรมแล้ว

• ถ้าร้องขอ ก็ใช้แค่ Directadmin ไปเลยครับ เวลามีปัญหา ค่อยจ้างแก้ case by case ไป

3.เรื่อง B/W ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ พอดีไม่แน่ใจเรื่องความเสถียร

• อันนี้แล้วแต่ตู้นะครับ ส่วนตัวอยู่ cs รัชดา มาปีกว่า โคตรนิ่งครับ

4.เรื่อง VPS มันจะช่วยเรื่อง B/W ได้จริงไหมครับ เห็นมีคนแนะนำมาครับเลยไม่ค่อยเข้าใจ concept ว่ามันทำงานยังไง

• ไม่น่าเกี่ยวมั้งครับ มันก็ใช้เหมือนกัน

5.แล้วปัจจุบันนี้ผู้ให้เช่าโฮสเค้าไม่ทำ VPS ให้เราหรอครับ

• เอ่อ ผมว่าเข้าใจ ความหมายของ VPS ผิดมั้งครับ ถ้าวางเครื่องเอง ก็ไม่ต้องใช้ VPS ครับ

VPS คือสามารถใช้ทุกอย่างฝั่งซอร์ฟแวร์ ได้เหมือนมีเครื่องเป็นของตัวเองครับ เพียงแค่จับ ฮาร์ดแวร์ไม่ได้

1. OS Program ที่ต้องการใช้งาน หรืออาจจะลง Control Panel ด้วย

2. จะให้ดีก็ต้องมีการดูแล server ด้วยครับ

3. แล้วแต่ตกลงกับผู้ให้บริการครับ แต่เรื่องความเสถียรไม่เกี่ยวข้องโดยตรง

4. ไม่ช่วยเรื่อง B/W ครับ

5. แล้วแต่นโยบายครับ

ขอบพระคุณหลายๆครับพี่น้อง

ขอบคุณมากมายครับ

[color="#0000ff"][Edit By MOD] หมวดนี้ห้ามโฆษณาครับ

[/color]

ห้องนี้ไม่ใช่ห้องโฆษณานะครับ

เพิ่มเติมครับ

VPS จะได้ B/W เท่าไหร่นั้นขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการเค้าเป็นคนกำหนดให้แก่คุณ ซึ่งส่วนใหญ่จะล๊อกไว้ ไม่ได้เปิดหมด

แต่หากคุณมีเครื่องโคโลเองก็จะได้ B/W เต็มที่ หรืออย่างน้อยก็จะได้ตามขนาดที่คุณได้ตกลงไว้กับผู้ให้บริการฝากเครื่องโคโล ครับ

เว็บไซต์ทั้งหมด รวมกันแล้ว UIP เท่าไหร่ ต่อวัน

มันจะมีผลต่อ Server ที่จะใช้งานครับ