สอบถามวิธีการป้องกันการยิง server ครับ (ใช้ cPanel)

คือจะต้องคอนฟิกในตัว cp ยังงัยอ่ะครับ เพื่อป้องกันการโดนแฮคหรือโดนยิง server อ่ะครับ

สวมไอ้นี่ … ให้เซอร์เวอร์

ยิงไม่เข้าแน่นอน

ระวังเจ้าของกระทู้ เขาจะยิงพลาดไปโดนที่หัวเด้อ… เสื้อเกราะจะเอาไม่อยู่

iptables น่าจะพอช่วยได้ ในระดับนึงครับ แต่ถ้า DDoS จริง ๆ traffic จะเข้ามามหาศาล
firewall ก็เอาไม่อยู่ครับ จะให้ดี ต้องให้ ISP ทำ ACL ให้เลยครับ แต่เรื่องกันการ hack
กันกันยากครับ ถ้า application เรามีจุดอ่อน ส่วนใหญ่ที่ hack กัน ก็มาจาก web app
ที่เขียนป้องกันไว้ไม่ดี ยิ่งถ้ามีพวกให้ upload file ได้ ยิ่งอันตราย

Cpanel มี tools anti Dos มาด้วยนี่ครับ ลองเล่นดู

เชษ ใช้ cPanel ด้วยเหรอ ?