จำเป็นมั๊ย server ต้องเป็นเครื่อง brand เสมอไป

ที่เค้าว่ากันว่าเรื่องความเสถียร จะดีกว่าเครื่องประกอบนั้นจริงหรือเปล่า ถ้าร้านที่ประกอบดีๆ ทำเสป็คserverดีๆ ใช้hardware ที่เหมาะสม จะเสถียรเท่าหรือไม่ ใครเคยมีประสพการณ์ทั้งด้านเครื่องแบรน หรือเครื่องประกอบมาแล้วรบกวนให้ความรู้ด้านนี้ด้วยเถอะครับ

ปัญหาคือการออกแบบ ระบบภายในไงครับ

การวางอุปกรณ์ต่างๆ จะศึกษาถึงการระบายความร้อว่ามีอุปกรณ์ตัวไปขวางทางระบายอากาศบ้าง

ที่สำคัญคือการเคลม การให้คำปรึกษา

ถ้าเครื่องประกอบเอง มีร้านไหนรับรองได้บ้างว่าจะส่งอุปกรณ์มาทดแทนภายใน 4 ชั่วโมง ถ้าของไม่มีแล้วจะส่งของที่ดีกว่ามาทดแทน

อย่างที่ผมเคยเจอคือ HDD 32G เสีย แล้วเค้าไม่มี HDD 32G เหลือ แล้วเค้าก็ส่ง HDD 72G มาแทน ตั้งแต่ยกหูโทรศัพท์ไปแจ้งจนถึงรับใช้เวลาแค่ 4 ชั่วโมงครึ่งเอง

แถมระหว่างที่รอของเค้าก็ให้คำแนะนำในการแก้ปัญหาชั่วคราวและ แนะนำวิธีการตรวจสอบอุปกรณ์อีกว่ามีอะไรเสียอีกบ้าง

หากต้องการคุณภาพสูง…
หากต้องการความไว้วางใจสูง…
หากต้องการประสิทธิภาพสูง…
และงานบริการหลังขาย…

คำตอบคือเครื่อง brand name ใด brand name หนึ่ง
หากจำใช้งานด้าน Servers ก็ต้องตัวอย่างดังนี้ DELL, IBM, HP เป็นต้นครับ

การออกแบบ/การผลิต มันสูมบรูณ์ลงตัวมาแต่แรกอยู่แล้วครับ ออกแบบมาเพื่องานเฉพาะทาง (ไม่ใช่ออกแบบๆข้างทาง) ผลการใช้งานมันจึงคนละเรื่องกันครับ

brand name ไม่ได้ระบุว่าดีเสมอไปครับ ต้องดูด้วยว่า brand name ที่คุณจะซื้อเขาเน้น segment ทำ server หรือเปล่าด้วยครับ โครงสร้างทางกายภาพของเครื่อง ต่างกันครับ…

ใช่ว่า… เอาเครื่องอะไรมา แล้วลง OS ทำ Webserver แล้วเราบอกว่า นั้นแหละ Servers
แต่แท้จริง เราเอามาทำ server แต่มันไม่ได้ออกแบบมาเป็นระดับ Server Grade ครับ

เห็นด้วยครับ
และอุปกรณ์ที่ใช้อาจจะยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละเกรดกับเครื่องประกอบนะครับ
เครื่องประกอบส่วนใหญ่จะเน้นเอาที่ถูก ๆ ไว้ก่อน มีปัญหาทีรอเป็นเดีอน
ยกตัวอย่าง MB Tyan ร้านมันไม่ยอมเปลี่ยน MB ให้ใหม่ ต้องส่งไปซ่อมต่างประเทศ
ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้คืน

ผมใช้เครื่องประกอบ 2 เครื่อง เครื่องแรกจะ 2 ปีกว่าๆแล้ว เปลี่ยน HDD ยังทำงานได้สบายอยู่เลย P4 2.4
อีกเครื่องใช้ AMD64

[quote author=BUTSOB link=topic=5738.msg51580#msg51580 date=1173406844]
ผมใช้เครื่องประกอบ 2 เครื่อง เครื่องแรกจะ 2 ปีกว่าๆแล้ว เปลี่ยน HDD ยังทำงานได้สบายอยู่เลย P4 2.4
อีกเครื่องใช้ AMD64

ผมก็ ใช้ ประกอบครับ (ประกอบเอง กับมือ) ก็ ตอนนี้ จะครบปี แล้ว ครับ ก็ ถือว่าง นิ่งอยู่ ครับ P4 2.8
ต้องแต่ ทำมา พึ่งเปลี่ยน os ไป รอบ นึ่งครับ นอกนั่นก็ ยัง ปกติ ครับ แต่ ถ้าเครื่องใหม่ ก็ คง เอา Brand ดี กว่า ครับ ราคา พอๆๆ กัน

ประกอบเช่นกันครับ เลือกอุปกรณ์ที่มีคุณภาพได้เองครับ

มั่นใจได้ที่สุดคือ เรื่อง เคลมครับ

รู้สึกว่า ส่วนใหญ่เครื่อง brand จะใช้ dell กันทั้งนั้น
แล้ว ibm เป็นไงบ้างครับ
ทั้งเรื่องคุณภาพของเครื่อง และเรื่องการประกัน น่ะครับ

IBM ดีกว่า DELL ครับ… แพงกว่าครับ แต่มี DELL เยอะเพราะราคาถูกกว่าครับ หากเน้นคุณภาพจริงๆ IBM ดีกว่าทุกด้านครับ

ส่วนตัวแล้วผมมีทั้งประกอบและ Brand หากเป็นเครื่องที่ให้ลูกค้าใช้งาน
ก็จะเลือกใช้งาน Brand ครับ ส่วนนึงเป็นเรื่อง Trust ที่ดีครับ ช่วยให้ขายง่ายขึ้น
และยังมีส่วนอื่นๆ ที่ประกอบกันด้วยครับ

ส่วนตัวแล้วมีเครื่องประกอบอยู่เหมือนกัน ใช้งานมาตั้งแต่เครื่อง
เครื่องแรกที่เริ่มต้นทำเลย เป็นเครื่องประกอบ 1U ต่อมาเป็น MPP
ต่อมาเป็นประกอบ แต่หลังจากนั้นก็ move มาใช้ brand เกือบทั้งหมดครับ

ก็แล้วแต่งานและการเลือกใช้งานครับ อย่าไปยึดติดมากครับ

ปุ๊ก

brand มันนิ่งกว่า เนื่องมาจากมันถูกทดสอบในอุปกรณ์setเดียวกันมาแล้ว ± กำลังไฟที่ใช้จริง

ไม่เห็นต้องคิดอะไรกันเลยครับ มีเงินก็ซื้อ brand name ไม่มีมากพอก็ซื้อประกอบเอา คุณภาพตามราคา เรื่องปกติ

ในความคิดผมนะครับ
ตอนนี้ราคาเครื่อง brand แทบไม่ต่างกับราคาเครื่องประกอบ เลย ในกรณีที่ Spec พอๆ กันนะครับ
เช่น pe860 ใช้ chipset ของ intel ซึ่งถ้า เทียบราคากับ board intel ที่ใช้ chip เดียวกัน
เช่น pe860ราคาตอนนี้ไม่เกิน 35000-40000 แล้ว (cpu xeon นะครับ)

เครื่องประกอบ
board intel 13000
cpu pd915 3-3500 บาท(ถ้าเป็น xeon ผมไม่แน่ใจราคาแต่แพงกว่านี้แน่)
ram ecc 512 2-3000 พัน
้hdd 80G อีก 1500-1800 บาท
rack 1U (ดีๆหน่อย ที่พอเทียบกับ dell ได้ )ราคาประมาณ 12000-20000 บาท
้heatsink อีก 1000-1500 บาท

รวมๆ แล้วราคา พอๆ กันครับ

กรณีนี้ไม่นับเครื่องที่เป็นบอร์ด desktop นะครับถ้าเป็นอย่างนั้นราคาจะถูกกว่าพอสมควรครับ

เป็นผมผมเลือก brand ดีกว่าครับ บริการแย่ที่สุดของเดล คือเปลี่ยนของวันรุ่งขึ้น ส่วนเครื่องประกอบ แหะๆ บางชิ้นส่งซ่อมเป็นเดือน^ ^

จะเลือกอันใหนขึ้นกับความต้องการในการใช้งาน
แต่ละอันมีข้อดีข้อเสียต่างกันไป

• เครื่อง brand ราคาสูง อุปกรณ์ดี ประกันอุ่นใจ
  • เครื่องประกอบ ราคาถูก อุปกรณ์แล้วแต่เลือกใช้ ประกันวิ่งเคลมเอง หรืออะไรเสียก็ซื้ออันใหม่เปลี่ยนเลย

ถ้าต้องการ spec สูงมากๆ เช่นใช้ server board ทำ raid ใช้ rack คุณภาพดี power คุณภาพดี
ราคาเครื่องประกอบจะไล่ขึ้นมาพอๆกับเครื่อง brand แบบนี้ซื้อเครื่อง brand จะคุ้มกว่าในเรื่องประกัน

ถ้าจะเลือกเครื่องประกอบแนะนำว่า ควรเป็นเครื่อง basic สุดๆไม่หวือหวา อะไรเสียก็เอาเงินส่วนต่างที่เก็บไว้มาซื้อเปลี่ยนใหม่