Server ล่มโดยไม่ทราบสาเหตุ admin มือใหม่ควรทำอย่างไรครับ

คือเป็น admin จำเป็นน่ะครับ พึ่งมาทำธุรกิจออนไลน์นะครับ พอดี server ล่มโดยไม่ทราสาเหตุ มีใครแนะนำได้ไหมครับ ว่าต้องวิเคราะห์ปัญหายังงัย เริ่มต้นจากอะไรน่ะครับ

เวลาล่มเว็บผม ping เจอนะครับ แต่ apache + mysql หยุดให้บริการเลยครับ ต้องรอประมาณ 3-4 นาทีเว็บไซต์ถึงจะกลับมาเป็นปกติ

ท่านใดพอจะว่างแนะนำไหมครับ หรือว่าจะจ้างก็ได้นะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

โดนยิง…ไปทำอะไรไม่ดีไว้หรือเปล่า…

มีวิธีเช็คไหมครับ ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ผมว่า โหลดหนัก จนค้างมากกว่ามั้งครับ

สรุปง่ายจัง

เท่าที่เช็ค cpu กับ memory เหลือๆนะครับ มันยังไม่ใช้ swap file เลยด้วยซ้ำครับ

ซึ่งผมก็อยากจะทราบวิธีวิเคราะห์ปัญหาจาก log ต่างๆ หรือจะจ้าง admin ที่มีความรู้มาช่วยวิเคราะห์ปัญหาก็ได้ครับ ตอนนี้ยอมรับว่าเครียดมากครับ เว็บกำลังเปิดใหม่กำลังโตครับ แต่ว่าความรู้ผมไม่ใช่สาย admin น่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

เวบเกี่ยวกับอะไรครับ

เป็นเว็บไซต์ประมูลสินค้าออนไลน์นะครับ ซึ่งมันต้องการความเสถียรของระบบมากเลยน่ะครับ ถ้าท่านใดพอจะช่วยแนะนำได้หรือรับจ้าง รบกวนติดต่อมาหน่อยนะครับ kavin3558@gmail.com ขอบคุณครับ

เป็นไปได้เยอะมาก เหมือนถามว่าทำไมถึงป่วย

ออกแนวค้าง Ram เต็มป่าว - -* หรือไม่เช็คทราฟฟิกขาเข้าดู โดน ddos ป่าว 55 พวกยิงเยอะ

ใช่ครับ ผมถึงต้องการคนที่จะมา monitor ดูให้หน่อยอ่าครับผม

msn icez/icez.net คับ ไม่ก็ gtalk worldicez/gmail

ติดต่อคุณ icez ตามข้างบนเลยฮะ เทพ!!

โทษนะครับ msn มันต้อง search ผ่านทางอีเมล์ไม่ใช่หรอครับ หรือว่าใส่แค่ icez.net ได้เลยหรอครับ ><’ ขออภัยนะครับ ไม่ค่อยได้เล่น msn ครับ

/ = @

โอ้ววว ขอบคุณครับ ><’

ใช้ mail ไหนแอดมาอะครับ msn ใหม่มันเพี้ยนๆ ไม่ค่อยโชว์คนที่แอดมา

ของผมเคยเป็นเหมือนกันสรุปว่า m/b เสียครับถ้าไม่ไช่ก็ขออภัย

เครื่องมือสำหรับ Linux ที่น่าเรียนรู้ไว้โดยคุณ icez

http://www.thaihosttalk.com/topic/26678-%e0%b9%80%e0%b8%84%e0%b8%a3%e0%b8%b7%e0%b9%88%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%a1%e0%b8%b7%e0%b8%ad%e0%b8%94%e0%b8%b9%e0%b8%aa%e0%b8%96%e0%b8%b2%e0%b8%99%e0%b8%b0%e0%b8%a3%e0%b8%b0%e0%b8%9a%e0%b8%9a%e0%b8%ad%e0%b8%a2%e0%b9%88%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%a5/page__pid__255966#entry255966

ขอบพระคุณอย่างสูงนะครับ แอดไปแล้วนะครับ ลองดูนะครับ hd-monster/hotmail