มีใครวาง server 1u วาง ทับๆ กันบ้าง แล้วเวลา เอาเครื่องออกทำอย่างไรหรือครับ

แบบ ตอนนี้ เพิ่งมีปัญหา เพราะ ปกติ ก็ไม่เคย ไปยุ่งอะไรกับ server ในเครื่อง
คือ ตอนนี้ มีเครื่องนึง มัน hardware เสีย เลยต้อง นำออกมาเปลี่ยน แต่
ปรากฤ มันมีเครื่อง 1u วาง ซ้อนกัน 5-6 เครื่อง อันนี้ ดันอยู่ล่างสุด
โหหหห สุดยอดเลยครับ ต้อง อาศัย เจ้าหน้าที่ noc มาช่วยกัน ยก
เหนื่อยพอควร
ไม่รู้ ท่านอื่น มีใคร วางแบบน้บ้าง แล้วแก้ปัญหา แบบนี้อย่างไรหรือครับ

ผมไม่เคยมีตู้นะครับ

แต่สงสัย ว่า ตู้ rack ไม่ได้เป็นชั้นๆ แยกเครื่องใครเครื่องมัน สไลด์ เข้า-ออก หรอครับ

สำหรับ ตู้ที่ไม่ได้ ติด rail นะครับ
มันแยกจริง แต่ จะแยกแค่ 1/4 ของตู้ แต่ใน แต่ละชั้นก็วางได้ อีก 7-8 u ครับ

สำหรับตู้ผมเครื่องที่ติดตั้งมี rail เกือบหมดครับ
ทับกันก็มี 1-2 เครื่องเท่านั้นครับ

เครื่องใครหว่าไปทับของคนอื่นเขาอยู่ rail ก็ซื้อให้ไปแล้วเน้อ

1U server ของผมใส่ rail เอาไว้บนสุดเลยครับ อิอิ กลัวโดนทับ

อย่างนี้ก็แย่สิครับ

[quote author=pat link=topic=3624.msg28008#msg28008 date=1153313271]
อย่างนี้ก็แย่สิครับ

[quote author=kke link=topic=3624.msg27967#msg27967 date=1153282213]
เครื่องใครหว่าไปทับของคนอื่นเขาอยู่ rail ก็ซื้อให้ไปแล้วเน้อ

อ้าวแล้วคุณยกเครื่องผมไปไว้ใหนเนี่ย เอากลับบ้านไปแล้วเหรอ

อ่านดูแล้วแปลกๆ ทำไมผู้ให้บริการ Colo ไม่มี Rail เตรียมไว้ให้บริการลูกค้าล่ะครับ

เหมือนกับเช่าบ้าน แล้วไม่มีกุญแจให้ ลูกค้าต้องซื้อหาเอง

[quote author=bunpot link=topic=3624.msg28045#msg28045 date=1153327666]
อ่านดูแล้วแปลกๆ ทำไมผู้ให้บริการ Colo ไม่มี Rail เตรียมไว้ให้บริการลูกค้าล่ะครับ

เหมือนกับเช่าบ้าน แล้วไม่มีกุญแจให้ ลูกค้าต้องซื้อหาเอง

อืม…ผมเข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ปัญหาใหญ่มันก็คือ rail ที่จะใช้กับแต่ละยี่ห้อมันไม่เหมือนกัน ผู้ให้บริการเลยเตรียมให้ไม่ไหว แล้วราคามันก็พอสมควรอยู่
ผู้เช่าต้องซื้อ rail สำหรับใช้กับ rack ของตัวเองมาด้วย ส่วนผู้ให้บริการมีรูยึดน็อตสำหรับยึด rail ไว้ให้ 8 รู

เพิ่มเติมสำหรับ Rack 1 U ใส่ได้สูงสุด 12 รูนะครับ