มีโดเมน มี server 1 ip จะชี้หากันได้ไงครับ

พอดีมีเพื่อนฝากถามมาครับ ปกติแล้วใช้ cp ก็ไม่ยุ่งยากอะไร

คือผมจดโดเมน 1 โดเมนครับ

มีเครื่อง 1 เครื่อง 1 ip
เป็น freebsd 5.4
เรียก ip จากภายนอกได้เช่น http://202.202.202.202

เราจะชี้โดเมนนั้นไปที่เครื่องนั้นได้อย่างไรอะครับพี่ๆ

เครื่องไม่มี cp ครับ ใช้ webmin
โดเมนจดกับ direct ปกติเราจะใช้ชี้ dns หนะครับ งงเลย

ก็ต้อง register dns กับที่จด domain ก่อนครับ

ของ directi เข้าที่ Manage Child DNS
แล้ว create ns1 ถึง 2.yourdomain.com ชี้ไปที่ ip นั้น

แล้วก็เข้า Manage Name Server
แก้ให้ domain นี้ชี้ไปที่ ns1 ถึง 2.yourdomain.com ครับ

ไม่เกี่ยวกับ CP นะค้าบบบ

จำได้ว่าเคยทำให้ลูกค้าอยู่ครับ
แบบที่ 1 ชี้ ns1และ2 เป็น ip ของเครื่องนั้น
แบบที่ 2 ใช้ dns-diy.com เป็นตัวช่วยครับ

อืม อันนี้ เพื่อน คุณ

ถ้าไม่ต้องการ register ns และ ติดตั้ง dns เองที่เครื่องด้วยเหตุผลหลายประการ ใช้ dnsexit.com,everydns.net,dns-diy.com และอีกหลายๆที่ให้บริการ DNS Service จะฟรีหรือจ่ายตังค์ก็ได้ แล้วก็ point ns ไปยัง ns ของผู้ให้บริการที่เราเลือกครับ เมื่อ update ns แล้วก็เข้าไปจัดการตั้งค่าต่างๆ ได้เลยครับ A,MX Record,Sub

ขอบคุณทุกๆ คนเลยครับ
ผมก็ดำเนินการตาม ไอซ์บอกแล้วนะรอ up dns อยู่ปกติ direct ไม่น่าจะนานนัก -*-

เครื่องเขาใช้คนเดี่ยวหนะครับ เลยไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

จริงๆ แล้วผมจดโดเมนให้เฉยๆ ครับ แต่ก็มาช่วยตามเรื่องให้ ด้วย ช่วยๆ กันไป

ถ้าใช้แค่ 1 โดเมนจริงๆและไม่ค่อยรู้เรื่องระบบแนะนะดังนี้ครับ
ให้ใช้พวก freedns อย่างเช่น everydns.net dyndns.org … ครับ

สำหรับ domain ก็ตั้งค่า dns เป็นของ freedns ที่เราเลือกใช้ ตามที่เวบเขาบอกไว้
เราก็จะตัดเรื่องของ named ในเครื่องออกไปได้เลย
โดยไปตั้งที่ freedns ให้ชี้มาที่ ip เครื่องเราเท่านั้นเอง
domain.com.

ที่นี่อีกที่ครับ http://dnsexit.com
เรามี ip มีโดเมน เชื่อมกันได้ง่ายๆ

ขอบคุณพี่ kke มากครับ

ใช้ของ zoneedit อยู่ ชี้เมล์ไป google apps เวปใช้บ้างไม่ใช้บ้างฝากไฟล์ชั่วคราว(เน็ตadsl) แต่ใช้งานเมล์ได้ถาวร

คาราวะคุณ kke ด้วย +1 ครับ
ว่าแต่ขยายความให้ผมนิดซิ ติดใจเจ้าตัวเลขหลัง MX มานานแล้วว่ามันหมายถึงค่าของอะไร ผมเห็นบ้างที่ใช้ 100 ครับ

Mail Server Priority ครับ
เลขยิ่งน้อยยิ่งสำคัญมาก

สมมติมี 3 record

5:mx1.icez.net
10:mx2.icez.net
10:mx3.icez.net

กรณีนี้จะส่งไปที่ mx1.icez.net ก่อน
ถ้าล้มเหลวจะส่งไปที่ mx2 หรือ mx3 ตัวใดตัวหนึ่ง เนื่องจาก priority เท่ากันครับ

คาราวะคุณ iCeZ ด้วย +1 ครับ

เข้าใจซะที

ขอบคุณ คุณ mean ด้วยเด้อ