Senmail error

โฮสติ้งมีปัญหาเวลาส่งเมลเข้ามาที่โฮสแล้วจะค้างอยู่ในคิว บางทีก็ 2 วันกว่าจะส่งให้ โดเมนในโอสเรา แก้ยังไงครับ

Log file คือตัวที่จะให้คำตอบได้ดีที่สุดครับ :slight_smile:

Dec 1 10:39:15 xeon sendmail[28742]: hB13dFo28742: to=<info@myweb.net>, delay=00:00:00, mailer=virthostmail, pri=32709, dsn=4.4.3, stat=queued

stat=queued

มันอยู่ใน queue ครับ อาจเป็นไปได้ว่า mail server ปลายทางไม่ว่าง, etc…
ดู log file อีกบรรทัดก่อนหน้า (อาจจะเหนือกว่านั้นหน่อย) น่าจะมีสาเหตุบอกว่าทำไม ถึงเข้าต้องคิว

(ไม่ไม่ค่อยถนัด sendmail นะครับ แต่อ่าน log file ดู จะเห็นข้อควาบอกเหตุแน่นอน)

ครับ Sendmail เป็นโปรแกรมที่เราปรับแต่งได้เอง เยอะมากๆ
ถ้ารู้ละเอียดๆ Sendmail ก็เป็น Mail Server ที่น่าใช้มากตัวนึงเลยครับ

แต่ถ้ารู้งูๆปลาๆส่วนใหญ่ก็จะว่ามันห่วยบรม หนีไปใช้ qmail กันหมด
ถ้า Sendmail มีปัญหาอะไร ก็อย่างที่คุณ pizzaman แนะนำแหละครับ

ดู log แล้วเราจะทราบว่ามันมีอาการอย่างไร

ส่วน วิธีแก้ปัญหา ก็ลอง copy error message ใน log บรรทัดนั้น
ไป Search ใน google.com ดูครับ มีคำตอบให้ทุกปัญหาเลยครับ