ใช้คำสั่งไรในการ search file ใน root อะครับ

พอดี move file แล้ว file มันหาย อะครับ จะใช้คำสั่งไรในการหาอะครับ file ชื่อ data.tar.gz

ขอบคุณครับ

find / -name data.tar.gz
หรือ
fine / -name "data"
ตรง / คือ dir ที่จะเริ่มต้น search

ตกไปนิดครับ

find / -name data.tar.gz [B]-print[/B]

พี่ pizzaman unlock กระทู้ นี้ให้หน่อย คร๊าบบ

ขอบคุณ ครับ พี่ sailomsaengdaed และ sailomsaengdaed

ถ้าจะให้ชัวร์ เปลี่ยน out หน่อยก็ดีครับ

find / -name data.tar.gz -print > find_file
หรือ
find / -name data.tar.gz > find_file

file หายอะครับ คือผมจะ move data.tar.gz

จาก /home/backup/09-18-06/custom/usr/local/directadmin

ไปยัง

/home/web/domains/ireallyhost.com/public_html/.

แต่ดันลืม . ต่อ หายเฉยเลย search แล้วยังมะเจอเลย มันหายไปไหนงะ

ใช้คำสั่งอะไรย้ายครับ

น่าจะมี history นะครับ

history | grep mv

ปกติผมใช้คำสั้งนี้ครับ

find / -name filename -ls

เช่น

find /etc -name *mail* -ls
จะแสดง ไฟล์/โฟลเดอร์ ที่มีคำว่า mail ออกมาทั้งหมด โดยหาใน /etc และ sub

• ใช้ -iname ถ้าต้องการ case insensitive

หือๆ มันหายไป จริงๆ นะเนี่ย move แล้วพี่แกหายเลย
เพียงแค่ลืม เอา . ออกเอง

แย่จริงๆ เลย จะบอกว่า มันคือ ฐานข้อมูล SMF ที่แก้ แล้ว ด้วย ที่ทำ easy install อา หือๆ

mv เป็นคำสั่งที่ใช้ทั้ง “ย้าย” และ “rename” ครับ

กรณีนั้นถือว่าเป็นการ ย้าย + rename ในตัว
ถ้าจะย้ายเฉยๆ เอา * ออกครับ

:blink:

หาแย่เลยทีนี้

ผมใช้แบบนี้

find / |grep data.tar.gz

ลองเปิด file พวก .bash_history อาจจะช่วยได้บ้าง

เอา history คำสั่ง mv มาดูครับ แล้วพิจารณาว่ามันจะไปเป็นอะไรที่ใหน
ไฟล์มันเปลี่ยนชื่อไปแล้วแหละ หา data.tar.gz ให้ตายก็ไม่เจอหรอก

ขอบคุณครับทุกๆ คน