ถึงคราวโดนกับตัว Seagate 7200.11 ไม่ Detected

เอาภาพมาฝาก ครับ

1. เริ่มด้วยต้องมีอุปกรณ์ดังต่อไปนี้
  • สาย Datalink NK DKU-5
  • ไขควง 6 แฉกเบอร์ T-6
  • สาย Audio CDrom (ที่แถมมากับ cdrom)
  • กรรไกร ตัดเตอร์ หัวแร้ง เทป

ขั้นตอนการทำหลักๆให้ดูจากเว็บคุณ itsarapong เลยครับ โดยดูคำแนะนำเพิ่มเติมจากด้านล่าง
http://www.arm-ful.com/index.php?option=com_content&view=article&id=48:-harddisk-seagate-barracuda-720011&catid=36:hardware&Itemid=55

สายที่ผมเตรียม

ผังการต่อสาย

การเตรียมสาย
ดูคำอธิบายการนับ pin ที่คุณ itsarapong แนะนำไว้
เมื่อตัดสายแล้วก็ให้เอามิเตอร์วัดว่าสายเส้นสีอะไรต่อไป pin ใหน แล้วจดไว้
ให้ต่อสาย pin8 ไป Gnd ที่ตัว HDD
ให้ต่อสาย pin7 ไป Tx ที่ตัว HDD
ให้ต่อสาย pin6 ไป Rx ที่ตัว HDD

การเตียม HDD
ตอนขั้นกระดาษให้กั้นระหว่างแผง pcb กับตัว HDD ทั้งหมด (จริงๆคือถอดออกมาเลย)
แต่ถ้าถอดออกมาแล้วตอนใส่ขันน๊อตทั้งๆที่ยังเสียบไฟอยู่ค่อนข้างอันตรวยเกิดน๊อตหลุดตกไปบนบอร์ดอาจจะช๊อตได้ ดังนั้นเราจะใช้วิธีที่คุณ itsarapong ใช้คือหาอะไรมากันไว้ก่อน
วิธีการไม่ต้องถอดออกมาก็ได้ครับ แค่คลายน๊อตทุกตัวให้หลวมๆแล้วก็เอากระดาษสอดเข้าไป
(มีน๊อต 1 ตัวที่ต้องขันออกเนื่องจากขวางอยู่กลางหน้าสัมผัส)
ซึ่งหน้าสัมผัสจะมี 2 จุด ก็สอดทั้ง 2 จุด (ในภาพผมสอดไว้จุดเดียวแต่ไม่สำเร็จจึงต้องมาสอดตรง motor เพิ่มอีก (ตรงที่มาจากกลมๆตรงกลาง HDD)

[quote author=pin[KKE]yhost link=topic=19411.msg184510#msg184510 date=1242123871]
เข้า CAT พรุ่งนี้ครับ ช่วงเย็นๆค่ำๆ ต้องหาเครื่อง windows ที่ power แรงๆทำครับ
ที่สำคัญควรมี UPS แต่ถ้าเสียบไฟในตู้ก็ถือว่ามี UPS เหมือนกัน
โทรมานัดได้ครับ 086-9822009
[/quote]

กู้เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณพี่แมน มากๆๆ เลยครับ

สอบถามหน่อยครับว่า hdd seagate ที่มากับ server dell มีโอกาศ lock แบบกรณีนี้ไหมครับ

ตามที่หาข้อมูลมาน่ะครับ
ของ Seagate ที่มากับเครื่อง PC DELL มีอาการเหมือนกัน และทาง Seagate

โดนเหมือนกัน เดี๋ยวคืนนี้ต้องไปลองทำดูซะละ
แต่สงสันครับว่า ใช้สาย com1 ที่เป็น RS232 ได้ป่าวครับ
ทุกเครื่องก็มีละ พอดีอยู่สกลน่ะครับ
ไม่มั่นใจว่าจะไปหาสาย nokia เจอป่าว
จริง ๆคิดว่าเอาสาย USB มาตัดทำเอาก็ได้ แต่ติดตรง ไม่มี driver เนี่ยล่ะ

โห… แวะมาดูอารยธรรมใหม่ครับ แจ่มมากๆ มีคนเพิ่มเติมข้อมูลให้เพียบ ดีจังเลยครับ สนับสนุนๆ

ส่วนเรื่องประกันนั้น ทาง seagate เมืองนอกเขารับเคลมให้ฟรีครับผมเมลไปคุยแล้วครับ (แต่ค่าส่งที่เราจะส่งไปหนะซิ) แต่เมืองไทยผมถามไปผ่านทาง synnex ปรากฎว่าได้รับคำตอบที่ทำให้ผมต้องดิ้นรนหาทางออกเอง เพราะเขาไม่รับผิดชอบข้อมูล แถมแนะนำให้ส่งกู้ที่ icu อีกตะหาก บอกว่าทาง seagate ของไทยแนะนำมาอีกที ก็เลยกลายเป็นบทความในเว็บผม(www.arm-ful.com)นั่นแหละครับ
:slight_smile:

ยังไงก็แล้ว ก็ไม่ได้คิดจะกล่าวหาว่าร้ายอะไรเขา แถมต้องขอบคุณเสียอีกนะครับที่ทำให้เราได้ความรู้ใหม่ๆ ยิ่งตอนนี้กำลังหาทางแก้ 7200.7 ซึ่งดูๆ แล้วน่าจะทำได้อีกด้วยครับ คนที่เพิ่งเจอปัญหาดูในเว็บนี้ประกอบกับเว็บผมคงไม่ยากเกินไปครับ นี่ว่าจะเสริมวิธีการวัดสายแบบใช้หลอดไฟฉายกับถ่านแทนการใช้ mutimeter สำหรับคนที่ไม่มี จะได้สะดวกขึ้น ไม่ต้องส่งมาให้เปลืองเงิน

lol

ได้ครับ ที่ใช้ DKU-5 เพราะเครื่องไม่มี com port และสาย serial หนะครับ

คุณ itsarapong แวะมาเยือนถึงนี่เลย

ผมโดนแล้วๆ
ทำไงดีล่ะเนี่ย
ข้อมูลงานเยอะมากมาย
มีคัยกู้ได้มั๊ง
บอกหน่อยย
ไม่มีร้านไหนทำหัยเลย
สงสัยต้องทำเองละมั๊ง
ยากรึป่าวคับ
ผมไม่ค่อยจะมีความรู้

ดีครับ มี HD ที่ออฟฟิสเข้าข่ายหลายลูกเลย

ขอบคุณครับ