SDHC (SD Hight Capacity) RAM 8GB มีใครใช้กันบ้าง...มีเรื่องสอบถามครับ

จัดหา SD RAM (แรมที่ใช้กับกล้อง) ของ Kington SDHC 8GB กล้อง G9 มองเห็น format และถ่ายได้ปกติ… แต่พอเอามาเสียบ Card Reader มองไม่เห็นแรม…

ผมก็เอาสาย USB เสียบเข้ากับกล้อง…อ่านจากกล้องโดยตรง ก็ยังไม่เห็น SDHC 8GB อีก

มีใครนำ ram รุ่นนี้มาใช้กับ Windows และเสียบ Card Reader เห็นกันไหมครับ หรือเป็นที่ OSX 10.5.2 ซึ่งผมกำลังหาข้อมูลในกูเกิ้ล…ในระหว่างนี้ไปด้วยครับ

ใครใช้ช่วย report หน่อยครับ…

รายงานเพิ่มเติม…

ลอง SDHC 8GB กับ

มาดูของใหม่พี่หนึ่งครับ มาช่วยห่อด้วยคน

ปุ๊ก

น่าด่าตัวเอง… หลับหูหลับตาซื้อมา สรุปเป็นรุ่นนี้ Kingston 8GB Class 6 Secure Digital High Capacity (SDHC) Memory Card

ทางฝั่ง Windows ไม่มีปัญหาครับ…มองเห็น (เสียบสาย USB เข้ากับกล้อง) หากเสียบผ่าน Card Reader 2.0 USB มองไม่เห็น (ตัวนี้ของผมอาจจะเก่าไปหน่อย หากรุ่นใหม่น่าจะมองเห็น SDHC แล้วมั้ง)

ตอนนี้ทางฝั่ง Mac ยังมองไม่เห็น… ทั้งเสียบ USB จากกล้อง หรือจะผ่าน Card Reader เหอๆ เซ็งจิต… หาต่อไป…

เท่าที่ค้นหาข้อมูลมา Class 4 จะไม่มีปัญหากับ OSX/Mac แต่นี่ Class 6 โดนเลยเรา…

ใช้การ์ดรีดเดอร์ที่รองรับ sdhc ก็ได้แล้วครับ
ผมซื้อรีดเดอร์แบบเสียบ usb มา 40 บาทเอง รองรับ sdhc
เห็นราคาล่าสุดตกมาเหลือ 25 บาทแล้ว ชั้น 4 พันทิพย์

เสีบกับ pc ก็ใช้ได้ เสียบ mac ก็เห็น
ผมใช้ 4GB Class 6

(ในรูปด้านล่าง) จริงด้วย…เห็นแล้วเสียบ…โฮ้ยม่ายช่ายยย

พรุ่งนี้จะเดินหาดูครับ หิ้ว Mac ไปด้วย…ไปขอเสียบ จะเห็นไม่เห็นจะได้รู้กันไป

[quote author=ohaeey link=topic=11424.msg110709#msg110709 date=1211127561]

[/quote]อ๊ะ ปกแดงๆ นั่น :blink: :blink:

(ไม่กล้าเอามาใช้ง่ะ มันสวย T_T)

วันนี้ไปจัดหามาแล้วครับ หน้าตาเหมือนกันเลย… แค่เป็นสีเขียวอ่อนเท่านั้นครับ เสียบ SDHC Class 6/8GB เสียบกับ OSX Leopard เห็นทั้นที…จบ